இந்தியா சிறப்பு கட்டுரை செய்திகள் நீதிமன்றம்

சல்மானுக்குக் கிடைத்த நீதி ஏன் சாய்பாபாவுக்குக் கிடைக்கவில்லை?

நக்ஸலைட்டுகளுடன் தொடர்பு உள்ளதாகக் கூறப்பட்டு தேசிய பாதுகாப்புச் சட்டத்தில் 2014-ஆம் ஆண்டு கைது செய்யப்பட்டார் டெல்லி பல்கலைக்கழக பேராசிரியர் ஜி.என்.சாய்பாபா. நாக்பூர் சிறையில் குண்டா செல்லில்(தப்பிச்செல்லும் வாய்ப்புள்ள குற்றவாளிகளுக்கான சிறை) அடைக்கப்பட்ட இவர், கடுமையான உடல் நல பிரச்சினைகளால் பாதிக்கப்பட்டார்.  போலியோவால் பாதிக்கப்பட்ட ஜி. என். சாய்பாபாவால், நகரும் நாற்காலியின் உதவியால்தான் இயங்க முடியும். பலமுறை சாய்பாபாவின் ஜாமீன் மனுவை நிராகரித்தது நீதிமன்றம்.

இவருடைய வழக்கறிஞர், சாய்பாபாவின் உடல்நிலை குறித்து தி இந்து ஆங்கில நாளிதழுக்கு பேட்டியளித்திருந்தார். அதன் அடிப்படையில் பூர்ணிமா என்ற சமூக செயல்பாட்டாளர் தாக்கல் செய்த பொதுநல மனுவை ஏற்றுக்கொண்ட நீதிமன்றம், அவருக்கு மூன்று மாத காலத்துக்கு ஜாமீன் வழங்கி உத்தரவிட்டது.

7bee65ee-3f09-441e-a876-4a27d5ed895c

இந்நிலையில் மும்பை உயர்நீதிமன்றத்தின் நாக்பூர் கிளை, சாய்பாபாவின் ஜாமீனை ரத்து செய்துள்ளது. இரண்டு நாட்களில் அவர் நீதிமன்றத்தில் சரண் அடைய வேண்டும் என்றும் தவறும் பட்சத்தில் காவல்துறை கைது செய்ய வேண்டும் என்றும் அது தெரிவித்திருந்தது.  இதன் அடிப்படையில் சனிக்கிழமை சாய்பாபா நீதிமன்றத்தில் சரணடைந்தார்.

“சிறையில் சரியான படுக்கும் வசதியும் கழிப்பிட வசதியும் இல்லாததால் இடது தோள்பட்டையிலும் முதுகுதண்டிலும் பிரச்சினையை ஏற்படுத்தியுள்ளது” என்று நேர்காணல் ஒன்றில் தெரிவித்திருக்கும் சாய்பாபா வாரம் தோறும் முதுகுதண்டு சிகிச்சை எடுத்து வருவதாக சொல்லியிருக்கிறார்.

சாய்பாபா செய்த குற்றமாக சொல்லப்படுவது தடை செய்யப்பட்ட புரட்சிகர இயக்கத்துடன் இணைந்து பழங்குடி மக்களை போராடத் தூண்டுகிறார் என்பதே. இங்கே தான் எது நீதி என்கிற கேள்வி வருகிறது?

நடைபாதையில் படுத்திருந்தவர்கள் மீது காரை ஏற்றிக் கொண்ட சல்மான் கான் கைது செய்யப்படவில்லை. அவர் மேல் போடப்பட்ட வழக்கு இழுத்தடிக்கப்பட்டு தாமதமாக சல்மானுக்கு தண்டனை கிடைத்தது. தண்டனை அறிவிக்கப்பட்ட அடுத்த சில மணி நேரத்திலேயே அவருக்கு ஜாமீன் வழங்கப்பட்டது. தனக்கு வழங்கப்பட்ட ஜாமீனை எதிர்த்து சல்மான் செய்த மேல்முறையீட்டின் மேல் விரைவாக தீர்ப்பு வந்தது, அவர் விடுதலையானார்.

ஆனால், சாமானியர்களுக்காக குரல்கொடுக்கும் சாய்பாபா போன்ற சாமனியர்களுக்கு நீதி கிடைப்பது இருக்கட்டும்; நீதியே அவர்களை தண்டிக்கிறது…

Advertisements

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.