சமூகம் சர்ச்சை சிறப்பு கட்டுரை தலித் ஆவணம் ரோஹித் வெமுலா

பாரபட்சத்தினால் இழந்த நம்பிக்கை: ரோஹித் வெமுலாவிற்கு அஞ்சலி செலுத்திய கார்ல் சாகனின் மனைவி!

நட்சத்திரங்களுக்கு போக விரும்பிய காலத்தில், கார்ல் சாகனை போல ஒரு அறிவியல் எழுத்தாளராக விரும்பினேன் என்று  ரோஹித் வெமுலா எழுதிய கடிதம் யாராலும் மறந்திருக்க முடியாது. 

n-HYDERABAD-UNIVERSITY-large570.jpg

ரோஹித்தின் இறுதியும், முதலுமான அந்த கடிதத்தை கார்ல் சாகனின் மனைவியும், கார்ல் சாகனின் எழுத்துக்களில், ஆராய்ச்சிகளில் துணை நின்றவருமான ஆன் துருயனுக்கு (Ann Druyan),  Mediaone TV-யின் ராஜீவ் ராமச்சந்திரன் அனுப்பி வைத்துருக்கிறார். அதற்கு ஆன் துருயன் அனுப்பியுள்ள பதிலை தமிழில் மொழி பெயர்த்து கீழே வழங்கி இருக்கிறோம்.

அன்புள்ள ராஜீவ் ராமச்சந்திரனுக்கு…

நமது நாகரிக சமுதாயம் ஒரு சார்பு நிலையை எடுத்ததன் காரணமாக அளிக்கப்பட்டிருக்கும் விலை குறித்த தெளிவான அறிகுறியை புரிந்து கொள்ள, அவரது தற்கொலை குறிப்பை படிப்பதும், அவரது இக்கட்டான சூழல் விவரங்கள் குறித்து அறிந்து கொள்வதும் அவசியமாகும். பாரபட்சத்தின் விளைவாக இழந்திருக்கும் பங்களிப்புகளையும் புதிய கண்டுபிடிப்புகளையும் நம்மால் எப்படியாவது கணக்கிட இயலும் என்றால், அது நிச்சயம் மலைக்க வைக்கும் அளவுக்கு இருக்கும் என நான் நம்புகிறேன்.

ரோஹித் விவகாரம் மீது காட்டப்படும் கவனம், இது போன்ற விவகாரங்கள் மீண்டும் நடக்காது என்ற உத்தரவாதத்தை அளிக்க முடியுமா என்பதை நீங்களே சொல்லுங்கள் ராஜீவ்.  திறமை வீணடிப்பும், அவசியமற்ற துன்பமும் நிறைந்த, இதயத்தை நொறுங்கச் செய்யும் இந்த உதாரணத்தின் மூலம் நம்பிக்கை தரும்படியான ஏதாவது அம்சத்தை கண்டுபிடிக்க முடியுமா என்று நான் முயற்சித்துக் கொண்டிருக்கிறேன்.

ரோஹித்தின் மரணதிற்காகவும்,  இழந்த நம்பிக்கைக்காகவும் நான் என் அஞ்சலிகளை செலுத்துகிரேன்.

உண்மையுள்ள

ஆன்

Capture.JPG

*யார் இந்த கார்ல் சாகன் ?? என்று யோசிப்பவர்களுக்கு வினவு மருதன் எழுதியதில் இருந்து சில பத்திகள்.

பிரபஞ்சத்தில் நாம் ஒரு துளி மட்டுமே. கண நேரத்தில் மறைந்துவிடக்கூடியது நம் வாழ்க்கை. நீண்டு, நிலைத்து இங்கே தங்கியிருக்கவேண்டுமானால்  நம்முடைய மோசமான உள்ளுணர்வுகளையும் பழங்கால வெறுப்புகளையும் நாம் வென்று, கடந்து சென்றாகவேண்டும் என்பது கார்ல் சாகனின் பார்வை. அறிவியலை நேசித்த அதே சமயம், கடவுளின் மீதும் ஒரு கண் வைத்திருந்தார் கார்ல் சாகன். ஆனால் வெறுமனே நம்பிக்கையை மட்டும் அடிப்படையாக வைத்து கடவுளை அவரால் ஏற்கமுடியவில்லை. நம்புவதைவிட அறிந்துகொள்வதில்தான் அவருக்கு ஆர்வம் இருந்திருக்கிறது. ரோஹித்தின் விருப்பமும் அதுவேதான். பல்கலைக்கழகத்தின் கதவுகளைக் கடந்து விரிந்திருக்கும் சமூகத்தையும் அதன் நிகழ்வுகளையும்கூட ஆர்வத்துடன் அறிந்துகொள்ள விரும்பியிருக்கிறார் ரோஹித்.

Advertisements

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

w

Connecting to %s