இந்தியா இந்துத்துவம் தலித் ஆவணம் ரோஹித் வெமுலா

ரிசர்வ் படை, அதிரடிப் படை கட்டுப்பாட்டில் கல்விக் கூடம்: ஹைதராபாத் பல்கலைக் கழகத்தில் என்ன நடக்கிறது?

ரோகித் வெமுலா தற்கொலைக்குத் தள்ளப்பட்ட பின் ஜனவரி 24 முதல் “காணாமற் போன” துணை வேந்தர் அப்பா ராவ் போடிலி சென்ற செவ்வாய் அன்று (மார்ச் 22) பல்கலைக் கழக வளாகத்திற்குத் திரும்பியபோது இந்தத் தாக்குதல் நடந்துள்ளது.

அப்பா ராவ் ஒரு துணை வேந்தருக்கு இருக்க வேண்டிய நேர்மை, அறக் கடப்பாடு ஏதுமற்ற ஒரு எடுபிடி. ரோகித் வெமுலாவின் “தற்கொலைக்கு” ஸ்மிருதி இரானி தொடர்ந்து அனுப்பிய கடிதங்கள் காரணமாக இருந்ததை அறிவோம். இப்படியான கடிதங்கள் மேலிருந்து அனுப்பப்பட்டாலும் ஒரு தகுதி மிக்க துணை வேந்தர் அதில் உண்மை இல்லாத பட்சத்தில் உரிய பதிலை அனுப்பிவிட்டு மாணவர்களைப் பாதுகாக்கவே செய்வார். ஆனால் பணம் கொடுத்துத் துணை வேந்தர் பதவியை விலைக்கு வாங்கும் இன்றைய சூழலில் துணை வேந்தர்கள் அரசின் எடுபிடிகளாகத்தான் செயல்படுகின்றனர்.

என்ன நடந்தது என்பதை நாம் அறிவோம். ரோகித் தூக்கில் தொங்கினான். அன்று ஓடியவர்தான் அப்பா ராவ். நாங்கள அங்கு சென்ற போது அப்பா ராவின்படத்தை ஒட்டி ‘காணவில்லை’ என போராடும் மாணவர்கள் பல்கலைக் கழகம் எங்கும் சுவரொட்டிகளை ஒட்டி இருந்தனர்.

இந்த அப்பாராவ் சென்ர செவ்வாய்கிழமை அன்று மீண்டும் பல்கலைக் கழகத்திற்கு வந்துள்ளார். அறிந்த மாணவர்கள் அவரது இல்லத்தின் முன் நின்று அவரைத் திரும்பிப்போ என முழக்கமும் ஆர்ப்பாட்டமும் செய்துள்ளனர். ரோகித் வெமுலாவின் “தற்கொலை” விசாரணையைப் பொருத்த மட்டில் வன்கொடுமைத் தடுப்புச் சட்டப் பிரிவுகளையும் உள்ளடக்கியே அவ்விசாரணை நடைபெறுகிறது. வன்கொடுமைச் சட்டப் பிரிவு 1- ன்படி குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்கள் விசாரணை முடியும் வரை பதவியில் இருக்க இயலாது. அதைச் சுட்டிக்காட்டி மாணவர்கள் அவருள்ளேயே நிழையக் கூடாது என முழக்கமிட்டுள்ளனர். அப்போது முழக்கமிட்டுக்கொண்டிருந்த கூட்டத்திலிருந்து யாரோ சிலர் அப்பா ராவின் வீட்டின் மீது கற்களை வீசியுள்ளனர்.

அதை ஒட்டி மிகப் பெரிய அளவிலங்கு தாக்குதல் நடத்தப்பட்டுள்ளது.

48 மணி நேரம் தண்ணீர், உணவு, மின்சாரம் எல்லாம் நிறுத்தப்பட்டது. மாணவர்கள் மீது காவல்துைறை கடும் வன்முறையை மேற்கொண்டது. பெண் மாணவிகள் பாலியல் சீண்டல்களுக்கும் ஆட்படுத்தப்பட்டுள்ளனர். மூன்று பேராசிரியர்கள் (முனைவர்கள் டோந்தா பிரசாந்த், லிங்க சாமி, வெங்கடேஷ்) மற்றும் 27 மாணவர்களோபோடு கைது செய்யப்பட்டு செர்லபள்ளி மத்திய சிறையில் அடைக்கப்பட்டுள்ளனர். கைது செய்யப்பட்டுக் கொண்டு செல்லும்போதே வேனில் வைத்து இவர்கள் அடிக்கப்பட்டுள்ளனர்.

துணை வேந்தர் வீட்டைத் தாக்கியதாலதான் நாங்கள் நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டியதாயிற்று எனக் காவல்துறை கூறியுள்ளது. பாலியல் தாக்கல் செய்யவில்லை எனவும் மறுத்துள்ளது. ஆனால் மாணவியர் அந்தக் குற்றச்சாட்டை வைக்கின்றனர்.

துணை வேந்தர் வீடு தாக்கப்பட்டதைப் பொறுத்த மட்டில் அதைச் செய்தது பாஜக வின் மாணவர் அமைப்பான ABVP மாணவர்கள்தான் கூட்டத்தில் புகுந்து கற்களை வீசினார்கள் என மாணவர்கள் தரப்பில் சொல்லப்படுகிறது. ABVP மாணவர் தலைவனும், ரோகித்தின் மீது பொய்ப்புகார் கொடுத்து அவரது மரணத்திற்குக் காரணமானவனுமான சுஷில் குமார், “யாகூப் மேமனின் ஆதரவாளர்கள்தான் துணை வேந்தரின் வீட்டைத் தாக்கியது எனத் திமிராகக் கூறியுள்ளான்.

48 மணி நேரம் உணவு தண்ணீர், மின்சாரம் இல்லாமல் மாணவர்கள் தவிக்க விட்டதைப் பற்றிக் கேட்டபோது பல்கலைக்கழகப் பதிவாளர் சுதாகர்,”சமையல் பணியாளர்கள் துணை வேந்தருக்கு ஆதரவாக வேளை நிறுத்தம் செய்தனர்” எனக் கூறியுள்ளார். துணை வேந்தர் அப்பாராவ், “மானவர்கள் பணியாளர்களை அடித்து விட்டனர். அவர்கள் வேலைக்கு வரவில்லை எனக் கூறியுள்ளார்.

அந்த 48 மணி நேரம் ATM ம் வேலை செய்யவில்லை. உதய் பானு எனும் மாணவர் தெருவில் வைத்து சமைக்க முயன்ற போடு கடுமையாகத் தாக்கப்பட்டு மருத்துவமனையில் சேர்க்கப்பட்டார்.

பல்கலைக் கழக வளாகத்திற்குள் இப்போது பெரிய அளவில் மய ரிசர்வ் படை (CRPF) மற்றும் அதிரடிப் படை (RAF) குவிக்கப்பட்டுள்ளது.

கடும் வன்முறையை ஏவி மாணவர்களை ஒடுக்குவது என மோடி அரசு இறங்கியுள்ளது. தங்களின் மூர்க்கத்தனமான நடவடிக்கையால் ஒரு தலித் மாணவன் இறந்துள்ளான், அது நாடெங்கும் எதிர்ப்பை ஏற்படுத்தியுள்ளது எனத் தெரிந்தும் இந்த இரண்டாம் கட்டத் தாக்குதலை மோடி அரசு செய்துள்ளது. தெலங்கானா அரசு அத்துடன் இணைந்து வன்முறையில் இறங்கியுள்ளது. இப்போது 26 வரை பல்கலைக் கழகம் மூடப்பட்டுள்ளது. டெல்லி JNU மாணவர் தலைவன் கன்னையா குமார் நேற்று (23) வந்தபோது அவர் உள்ளே அனுமதிக்கப்படவில்லை. வெளியார்களுக்கு அனுமதி இல்லை என அவர் தடுக்கப்பட்டுள்ளார். அவர் மீது அடையாளம் தெரியாத சிலர் பைக்கில் வந்து கற்களையும் செருப்புகளையும் வீசியுள்ளனர்.

ABVP மாணவர்களும் அப்பாராவும் திட்டமிட்டே இது நடத்தப்பட்டுள்ளதுஅப்பாராவை அவர்களே மீண்டும் வளாகத்திற்கு வரச் சொல்லியுள்ளனர். மாணவர்கள் சிலர், ஆசிரியர்கள் சிலர் ஆகியோரின் பட்டியலை அவர்கள் கையில் வைத்துக் கொண்டுள்ளனர். ரோகித் தன்னைத் தாக்கியதாகப் பொய்ப் புகாரைத் தந்து அவரது மரணத்திற்குக் காரணமான ABVP தலைவன் சுஷில் குமார் என்ன துணிச்சலாக “யாகூப் மேமனின் ஆட்கள்” தான் எல்லாவற்றிற்கும் காரணம் எனச் சொல்லியுள்ளான் என்பதைக் கவனியுங்கள்,

130 களில் ஹிட்லர் மற்றும் முசோலினி ஆகியோர் எத்தகைய பாசிச வன்முறைகளில் இறங்கினரோ அதே வடிவில் இன்று மோடி அரசு களம் இறங்கியுள்லது. பல்கலைக் கழகங்கள் இன்று அவர்களின் இலக்காகியுள்ளன.

Advertisements

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.