விவசாயிகளுக்கு கூட்டுறவு வங்கிகள் மூலமாக ரூ.21,000 கோடி விவசாயக் கடன் வழங்குவதற்கு நபார்டு வங்கிக்கு மத்திய அரசு அனுமதி அளித்துள்ளதாக பொருளாதார விவகாரங்கள் துறைச் செயலர் சக்திகாந்த தாஸ் தெரிவித்துள்ளார். இதுகுறித்து ஊடகங்களிடம் பேசிய அவர்,

“தற்போது ரபி பருவச் சாகுபடி நடைபெற்று வருவதால், விவசாயிகளுக்கு தடையின்றி பணம் கிடைத்திட வேண்டும். இதற்காக, விவசாயிகளுக்கு வேளாண் கூட்டுறவு சங்கங்கள் மூலமாக கடனுதவி வழங்குவதற்காக, மாவட்ட மத்திய கூட்டுறவு வங்கிகளுக்கு ரூ.21,000 கோடியை நபார்டு வங்கி அளிக்கும். இதனால், 40 சதவீதத்துக்கும் அதிகமான சிறு விவசாயிகள் பயன்பெறுவர்.

ரபி பருவத்தில் விதைப்பு உள்ளிட்ட விவசாயப் பணிகளை விவசாயிகள் மேற்கொண்டு வருகின்றனர். இந்த நிலையில், அவர்களுக்குத் தேவையான ரொக்கப் பணம் விரைவாகவும், தடையின்றியும் கிடைப்பதை உறுதிசெய்யும் வகையில், மாவட்ட மத்திய கூட்டுறவு வங்கிகளில் தேவையான அளவு பணம் இருப்பில் வைக்க வேண்டும் என்று ரிசர்வ் வங்கிக்கும், வங்கிகளுக்கும் அறிவுறுத்தப்பட்டுள்ளது.

இதுதவிர, பயிர்க் காப்பீடு தவணைத் தொகையை விவசாயிகள் செலுத்துவதற்கு 60 நாள் அவகாசம் அளிக்கப்பட்டுள்ளது. செல்லாது என்ற அறிவிக்கப்பட்ட ரூ.500, ரூ.1,000 நோட்டுகளைப் பயன்படுத்தி அவர்கள் விதைகள் வாங்குவதற்கும் அனுமதி அளிக்கப்பட்டுள்ளது.

உரம் வாங்க கடன்:

வங்கிச் சேவை பெற முடியாமல் அல்லது பணத் தட்டுப்பாடு காரணமாகவும் தவிக்கும் விவசாயிகளுக்கு கடன் அடிப்படையில் உரங்களை வழங்க வேண்டும் என்று உர தயாரிப்பு நிறுவனங்களை மத்திய அரசு கேட்டுக் கொண்டுள்ளது.

டெபிட் கார்டு பரிவர்த்தனைக்கு சேவைக் கட்டணம் ரத்து:

டெபிட் கார்டு மூலம் பணம் செலுத்துவதற்கு டிசம்பர் 31 வரை சேவைக் கட்டணம் பிடித்தம் செய்யப்பட மாட்டாது என்று மத்திய அரசு தெரிவித்துள்ளது. இதேபோல், டெபிட் கார்டு மூலம் பணப்பரிவர்த்தனை மேற்கொள்ளும்போது வங்கிகளுக்கு செலுத்துவதற்காக வணிகர்களால் பிடித்தம் செய்யப்படும் “எம்டிஆர்’ சேவைக் கட்டணமும் டிசம்பர் 31 வரை வசூலிக்கப்பட மாட்டாது என்று சக்திகாந்த தாஸ் தெரிவித்தார். கடன் அட்டை (கிரெடிட் கார்டு) மூலம் மேற்கொள்ளப்படும் பரிவர்த்தனைகளுக்கு எப்போதும்போல் சேவைக் கட்டணம் பிடித்தம் செய்யப்படும்.