நவம்பரில் ரூபாய் நோட்டு தடையை பிரதமர் அறிவித்தபோது, 50 நாட்களில் சகஜ நிலை திரும்பிவிடும் என்று அவர் சொன்னார். டிசம்பரில், நிதியமைச்சர் அருண் ஜெட்லி, ரொக்கமற்ற பரிமாற்றமும், மின்னணு பரிமாற்றமும் இந்தியாவின் ‘புதிய சகஜ நிலை’ என்கிறார். வறிய மக்களுக்கு நன்மைகள், வசதி படைத்தவர்களுக்கும் ஊழல்வாதிகளுக்கும் தண்டனை என்ற வாக்குறுதிகளுடன்தான் ரூபாய் நோட்டுத் தடை கொண்டுவரப்பட்டது. ஆனால், உண்மை நோக்கம் அதற்கெதிரானது என்று இப்போது தெளிவாகத் தெரிந்துவிட்டது.

ரொக்கத்தை அடிப்படையாகக் கொண்டு முறைசாரா பொருளாதாரத்தை, சிறுவர்த்தகர்களை, சிறுவிவசாயிகளை, ரொக்கப் பரிமாற்றத்தைச் சார்ந்திருக்கிற வறிய மக்களை முழுவதுமாக அழித்துவிடுவதுதான், ரொக்கமற்ற மின்னணுமயத்தால் ஆதாயமடையக் கூடிய கார்ப்பரேட்டுகளுக்கு வளர்ச்சி என்பதுதான், ‘சகஜ நிலை’ என்று நாம் ஏற்றுக்கொள்ள வேண்டும் என்று அரசாங்கம் விரும்புகிறது.

உண்மையில் 2016 நெடுக, மோடி அரசாங்கமும் சங்பரிவாரும் நமக்குத் தெரிந்த ஜனநாயகத்தின் முகத்தை மாற்றிவிட, எதேச்சதிகாரத்தை, மதவெறியை நிறுவுவது, கடினப்பட்டு வென்றெடுத்த உரிமைகளை நசுக்குவதுதான் இந்தியாவின் ‘புதிய சகஜ நிலை’ என்று மாற்ற எந்த அளவுக்கு முயற்சிகள் எடுக்கின்றன என்பதை நாம் பார்த்து வருகிறோம்.

எபிவிபியும் மோடியின் அமைச்சர்களும் ரோஹித் வேமுலாவை ‘தேசவிரோதி’ என்று முத்திரை குத்திய பிறகு, அய்தராபாத் மத்திய பல்கலை கழகத்தின் பொறுப்பாளர்களால் ரோஹித் வேமுலா நிறுவனரீதியான படுகொலை செய்யப்பட்ட நிகழ்வுடன் 2016 துவங்கியது.

அதைத் தொடர்ந்து ஜேஎன்யு தாக்குதல்களின் இலக்கானது; ‘தேசத் துரோகக் குற்றச்சாட்டில்’ மாணவர்கள் கைது செய்யப்பட்டனர். தெளிவாகத் தனித்துத் தெரிகிற ஒரு செயல்முறை காணப்பட்டது: கல்வி வளாகங்களில் மாணவர்கள் தேசவிரோதிகள் என்று முத்திரை குத்தப்பட்டு வேட்டையாடுதலுக்கும் வன்முறைக்கும் உட்படுத்தப்படுவது

‘சகஜ நிலை’ என்று மாற்ற சங்பரிவாரும் மோடி அரசாங்கமும் உண்மையில் முயற்சித்தன. புத்தாண்டு நெருங்கும்போது, எபிவிபியால் தாக்குதலுக்கு உள்ளான இன்னொரு மாணவர் நஜிப் அகமது காணாமல் போயிருக்கிறார். ரோஹித் முதல் நஜீப் வரை, எபிவிபியை பாதுகாப்பதும், தலித் மற்றும் இசுலாமிய மாணவர்கள் தண்டனைக்கு தாக்குதலுக்கு உள்ளாக்கப்படுவதில் இருந்து அவர்களை பாதுகாப்பதற்கு பதிலாக அவர்களை தண்டிப்பதும், சங்பரிவாரால் நியமிக்கப்பட்ட துணைவேந்தர்களுக்கு ‘சகஜ நிலை’ என்றாகியுள்ளது.

2015ல், ‘பசுப்பாதுகாப்பு’ கும்பல்களால் அக்லக் படுகொலை செய்யப்பட்டது நாட்டையே அதிர்ச்சிக்குள்ளாக்கியது. 2016ல் இந்த கொலை வழக்கில் குற்றம்சாட்டப்பட்ட ஒருவர் மரணமடைந்தபோது அவரது உடலை தேசியக் கொடியால் சங்பரிவார் போர்த்தியது. பசுப்பாதுகாப்பு என்ற பெயரில், தேசப்பற்று என்ற பெயரில் கூட தலித்துகளையும் இசுலாமியர்களையும் தாக்துதல்களுக்கு உள்ளாக்குவது ‘புதிய சகஜ நிலை’ என்று சொல்லப் பார்க்கிறார்கள்.

‘வந்தே மாதரம்’ சொல்வது, தேசிய கீதம் பாடுவது என்ற பெயரில் காவி கும்பல் மக்களுக்கு தொல்லை கொடுத்து வருகிறது. 2016 முடியும்போது, திரையரங்குகளில் தேசிய கீதம் பாடப் படும்போது எழுந்து நிற்காதது தண்டனைக்குரிய குற்றம் என்று சொல்லும் உச்சநீதிமன்ற உத்தரவு, மக்களுக்கு தொல்லை கொடுப்பவர்களுக்கு அங்கீகாரம் வழங்குகிறது.

போபால் போலி மோதலில் காவல்துறையும் மத்தியபிரதேச பாஜக அரசாங்கமும் அந்தப் படுகொலையை ‘மோதல் படுகொலை’ என்று மறைக்கக் கூட பெரிய முயற்சி எதுவும் எடுக்கவில்லை. இந்தக் கொடூரமான கொலைகள் பட்டப்பகலில் மக்கள் பார்க்க நடந்தேறின. காணொளி காட்சிகள் மூலம் பரப்பப்பட்டன.
குஜராத் முதலமைச்சராக இருந்தபோது மோடி செய்ததைத் போல், மத்தியபிரதேச முதலமைச்சர் சிவராஜ் சிங் சவுகான், அந்தக் காவல் படுகொலைகள் நடந்தன என்பதை மறுக்காமல் அவற்றுக்கு பொதுமக்கள் ஒப்புதல் வேண்டும் என வெளிப்படையாகக் கேட்டார். போபால் படுகொலைகளை பொதுமக்கள் காணும் ஒரு நிகழ்வாக மாற்றி, பாஜக, தீவிரவாத குற்றம் சுமத்தப்பட்ட இசுலாமியர்களை தண்டிப்பதில் எந்த இழுக்கும் அவமானமும் இருப்பதை அகற்றிவிடப் பார்க்கிறது.

வரலாற்றுச் சிறப்புமிக்க சோட்டா நாக்பூர் குத்தகைச் சட்டம் மற்றும் சந்தால் பர்கானா குத்தகைச் சட்டம் ஆகிய சட்டங்களின் பிரிவுகளை நீர்த்துப்போகச் செய்வதன் மூலம் ஜார்க்கண்டின் பழங்குடி மக்கள் போராட்டங்களில் வென்றெடுத்த உரிமைகள் மீது பாஜக தாக்குதல் தொடுக்கிறது.

பாஜக தேர்தல்களுக்கு முன் ஆர்எஸ்எஸ் தலைவர் மோகன் பகவத் இடஒதுக்கீடு பற்றி பரிசீலனை நடத்தப்பட வேண்டும் என்றார். இப்போது, உத்தரபிரதேச தேர்தல்கள் நடக்கவுள்ள நேரத்தில், பாதிக்கப்பட்ட தலித் மக்களை நாய்களுடன் ஒப்பிட்டுப் பேசிய மோடியின் அமைச்சர் விகே சிங், இடஒதுக்கீடு பற்றி விவாதம் நடத்தப்பட வேண்டும் என்கிறார். இது ஏதோ தெரியாமல் வாய் தவறி பேசுவதல்ல. ஆர்எஸ்எஸ், பாஜக தலைவர்களை நிலைமைகளை பரிசோதித்துப் பார்த்துக் கொள்ள விரும்புகிறார்கள்.

சாதி அடிப்படையிலான இடஒதுக்கீடு, பழங்குடி மக்களுக்கான சோட்டா நாக்பூர் குத்தகைச் சட்டம் மற்றும் சந்தால் பர்கானா குத்தகைச் சட்டம் ஆகிய சட்டங்கள், தொழிலாளர்களுக்கான சட்டங்கள் ஆகியவற்றை நீர்த்துப்போகச் செய்யக் கூடிய ‘புதிய சகஜ நிலையை’ உருவாக்க முடியுமா என்று பரிசோதித்துப் பார்க்கிறார்கள்.
காஷ்மீர் விவகாரத்தை அரசாங்கம் எப்படி கையாளும் என்பது பற்றி புதிய நடைமுறையை 2016ல் பாஜக அரசாங்கம் புகுத்தியுள்ளது. காஷ்மீர் பிரச்சனை மீது பேச்சுவார்த்தை, அரசியல் தீர்வு என்று மூடி மறைத்து பேசுவதைக் கூட கைவிட்டுவிட்டு, ஆயுதங்கள் எதுவும் இல்லாத போராளிகள் மீது, குடிமைச் சமூகத்தின் மீது பெல்லட் குண்டுகளை வீசுவது ‘சகஜ நிலை’ என்று மாற்றப் பார்க்கிறது.

2016ல், விஎச்பி தலைவரான சாத்வி ப்ராச்சி, ‘காங்கிரஸ் இல்லாத இந்தியா என்ற லட்சியத்தை எட்டி விட்ட நிலையில் இப்போது இசுலாமியர் இல்லாத இந்தியா என்ற இலக்கை எட்ட வேண்டும்’ என்று சொன்னார். அது ஓர் ‘ஓரஞ்சார’ அறிவிப்பு அல்ல. ஆர்எஸ்எஸ் கருத்தியலாளர் தீனதயாள் உபாத்யாய் சொன்னதை மேற்கோள் காட்டி பேசிய பிரதமரே, ‘இந்துக்கள் இசுலாமியர்களை தங்களுடையவர்களாகக் கருதி அவர்களை திருத்த வேண்டும்’ என்று சொன்னார்.

தீனதயாள் உபாத்யாய் சொன்னதன் பின்னணியைப் பார்த்தால், ‘இந்து தேசியம் என்ற இந்திய தேசியத்துக்குள், இந்து கலாச்சாரம் என்ற இந்திய கலாச்சாரத்துக்குள் இசுலாமியர்களை உள்ளிழுத்துக் கொள்ள வேண்டும்’, அது முடியாமல் போனால், அவர்களை ‘இந்தியாவில் இருந்து விரட்டியடிக்க வேண்டும்’ என்று அவர் அழைப்பு விடுத்தது தெளிவாகத் தெரியும்.

மோடி அரசாங்கத்தின் இதுவரையிலான நடவடிக்கைகளில் ரூபாய் நோட்டுத் தடை மிகவும் சர்வாதிகார முனைப்பு கொண்ட நடவடிக்கை. ரிசர்வ் வங்கியின் நிறுவனரீதியான தன்னாட்சியை மிதித்துத் தள்ளி, நாடாளுமன்றத்தை கேலிக்குள்ளாக்கி, அதை கண்டுகொள்ளாமல், உணர்ச்சிமயமான பிரச்சாரத்தின் மூலம் மட்டும் உண்மைகளை பின்னுக்குதள்ளி மக்களை மடக்கி, தனது சொந்த விருப்பங்களை கட்டமைப்பின் மீது எந்த அளவுக்கு திணிக்க முடியும் என்று மோடி பரிசோதித்துப் பார்க்கிறார்.

இந்தியாவை இந்து ராஜ்ஜியமாக மாற்றும் அவர்கள் திட்டத்தில், தங்கள் பாசிச திட்டங்களுக்கு ஆர்எஸ்எஸ்ஸும் பாஜகவும் மீண்டும் மீண்டும் ‘தூய்மை’, ‘தூய்மைப்படுத்துவது’ என்ற பார்ப்பனிய உருவகத்தை பயன்படுத்துகிறார்கள். பொருளாதாரத்தை கருப்புப் பணம் இல்லாமல் ‘தூய்மைப்படுத்த’ ரூபாய் நோட்டுத் தடை தேவை என்று மோடி துவக்கத்தில் சொன்னார்; இப்போது கருப்புப் பணம் பற்றி மவுனம் காக்கும் மோடி, ரொக்கப் பணமே அசுத்தம் என்றும் பொருளாதாரத்தை ‘சுத்தம் செய்ய, தூய்மைப்படுத்த’ அதை ரொக்கமற்றதாக்க வேண்டும் என்றும் சொல்கிறார்.

நாட்டையும் கல்வி வளாகங்களையும் எதிர்ப்பு எதுவும் இல்லாதபடி ‘தூய்மைப்படுத்த’ பாஜகவும் ஆர்எஸ்எஸ்ஸும் முயற்சி செய்கின்றன. இந்த பன்முகத்தன்மையும் பன்மையும் இல்லாதவாறு நாட்டை ‘தூய்மைப்படுத்த’ முயற்சி செய்கின்றன.

ஆனால், 2016ல் இதுவரை இல்லாத அளவுக்கு மக்கள் மீது தாக்குதல்கள் தொடுக்கப்பட்ட ஆண்டாக இருந்தது என்றால், குறிப்பிடத்தக்க எதிர்ப்புப் போராட்டங்கள் நடந்த ஆண்டாகவும் அது இருந்தது. ரோஹித் வேமூலாவுக்கு நீதிகோரும் போராட்டம், ஜேஎன்யுவுடன் நிற்போம் இயக்கம், குஜராத்தின் உனாவின் தலித்துகள் சங் பரிவாருக்கும் சாதிய ஒடுக்குமுறைக்கும் தந்த சக்திமிக்க பதிலடி, காஷ்மீரில் பல மாதங்கள் நீடித்த போராட்டம், சோட்டா நாக்பூர் குத்தகைச் சட்டம் மற்றும் சந்தால் பர்கானா குத்தகைச் சட்டம் ஆகிய சட்டங்களைப் பாதுகாக்க ஜார்க்கண்டில் நடந்துகொண்டிருக்கிற போராட்டம் ஆகிய அனைத்தும், பாசிஸ்டுகளின் ஒவ்வொரு தாக்குதலும் மக்கள் திருப்பித் தாக்கவும் தங்கள் புதிய பலங்களையும் ஒருமைப்பாட்டையும் அறிந்துகொள்ளும் ஒரு வாய்ப்பாக இருந்ததை காட்டுகின்றன.

ரூபாய் நோட்டுத் தடையின் எதேச்சதிகார, கார்ப்பரேட் ஆதரவு, வறிய மக்கள் விரோத நிகழ்ச்சி நிரலை முழுமையாக அம்பலப்படுத்துவது, அதற்கெதிரான சீற்றத்தை துடிப்பான எதிர்ப்பாக மாற்றுவது என்ற கடமையுடன் 2017 துவங்குகிறது. ரூபாய் நோட்டுத் தடை அரசாங்கத்தின் வெறும் பொருளாதாரக் கொள்கை அல்ல, அது ஜனநாயகத்தின் மீது, மக்கள் வாழ்வின் மீது, வாழ்வாதாரத்தின் மீது தொடுக்கப்பட்டுள்ள தாக்குதல் என்பது அம்பலப்படுத்தப்பட வேண்டும்.

2016ன் போராட்டங்களில் உருவாக்கப்பட்ட ஒருமைப்பாட்டின் வலிமையில், பாசிசத்துக்கு எதிராகப் போராட, ஜனநாயத்தைப் பாதுகாக்க ஒரு புதுப்பிக்கப்பட்ட உறுதியுடன் நாம் 2017அய் எதிர்கொள்வோம் !

( எம்எல் அப்டேட் தொகுப்பு 20, எண் 1, 2016 டிசம்பர் 27 – 2017 ஜனவரி 02 )