#நிகழ்வுகள்

#நிகழ்வுகள்: திமுக வரலாறு நூல் வெளியீடு

திராவிட இயக்க ஆய்வாளர் க.திருநாவுக்கரசு எழுதிய ‘தி.மு.க வரலாறு’ மூன்று தொகுதிகள் அடங்கிய நூல் வெளியீடு இன்று மாலையில் சென்னை அண்ணா அறிவாலயம் கலைஞர் அரங்கில் நடக்கிறது. திமுக பொதுச்செயலாளர் பேராசிரியர் க. அன்பழகன் தலைமையில் நடைபெறும் விழாவில் தி.மு.க செயல்தலைவர் மு.க.ஸ்டாலின் வெளியிடுகிறார்.

Advertisements

1 reply »

 1. காயிதே ஆஸமுக்கும் காயிதே மில்லத்துக்கும் என்ன உறவு?:

  காயித் என்றால் அரபி, உர்து மொழியில் வழிகாட்டி, தலைவர் என்று பொருள். காயிதே ஆஸம் என்றால் “மாபெரும் தலைவர்” என்று பொருள். காயிதே மில்லத் என்றால் “மக்கள் தலைவர்” என்று பொருள்.

  பாக்கிஸ்தானின் தேசத்தந்தை முஹம்மத் அலி ஜின்னா சாஹெப் அவர்கள் “காயிதே ஆஸம் ஜின்னா சாஹெப்” என இந்தியா பாக்கிஸ்தானில் வாழும் 60 கோடி முஸ்லிம்களால் மதிக்கப்படுகிறார். தமிழகம் மற்றும் கேரள முஸ்லிம்களால், கண்ணியத்துக்குரிய முஹம்மத் இஸ்மாயில் சாஹிப் அவர்கள் “காயிதே மில்லத்” என மதிக்கப்படுகிறார்.

  முஹம்மத் இஸ்மாயில் சாஹிப் அவர்களுக்கு “காயிதே மில்லத்” எனும் கௌரவப்பட்டம் ஏன் எதற்காக யாரால் தரப்பட்டது என்பதை பார்ப்போம்.

  பார்ப்பனீயத்தை மண்டியிட வைத்து, பாக்கிஸ்தான் எனும் நாட்டை உருவாக்கிய இஸ்லாமிய அறிஞர்களால் உருவாக்கப்பட்ட மாபெரும் அரசியல் சக்திதான் முஸ்லீம் லீக் கட்சி. இவர்களில் பெரும்பாலோர் அலிகர் முஸ்லிம் பல்கலைக்கழக கல்விப்பாசறையில் படித்து பட்டம் பெற்றவர்.

  1947ல் பாக்கிஸ்தான் சுதந்திரமடைந்த போது, முஸ்லீம் லீக் கட்சியின் தலைவராக காயிதே ஆஸம் ஜின்னா சாஹெப் இருந்தார். பிறகு 1948ல் கராச்சியில், முஸ்லிம் லீக் கட்சியின் கடைசி பொதுக்குழு மீட்டிங் நடந்தது. அன்று இனி இந்திய முஸ்லிம் லீக் கட்சிக்கு யார் தலைவரென விவாதிக்கப்பட்டது. கடைசியில், இந்திய முஸ்லிம்களை வழி நடத்த தகுதியான தலைவர் கண்ணியத்துக்குரிய முஹம்மத் இஸ்மாயில் சாஹிப் அவர்களே என ஏகமனதாக முடிவு செய்யப்பட்டு, முஸ்லிம் லீக் பொதுக்குழுவால் “காயிதே மில்லத்” என முஹம்மத் இஸ்மாயில் சாஹிப் கௌரவிக்கப்பட்டார்.

  அவரை “கண்ணியத்துக்குரிய காயிதே மில்லத்” என கௌரவித்தவர் அறிஞர் அண்ணா என்பது குறிப்பிடத்தக்கது. அண்ணாவுடன் சேர்ந்து தி.மு.க’வை உருவாக்கியதில்,காயிதே மில்லத்தின் பங்கு அளப்பரியது என்பதை கலைஞர் தி.மு.க வரலாற்று இலக்கியத்தில் பதிந்துள்ளார்.

  Like

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / மாற்று )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / மாற்று )

Connecting to %s