சர்ச்சை

தமிழ், தமிழ் என முழுங்குபவர்கள் அசோகமித்ரனுக்கு அஞ்சலி செலுத்தினார்களா?

தேவிபாரதி

நம் தலைவர்களில் தொல் திருமாவளவனைத் தவிர வேறு யாரும் அசோகமித்திரனுக்கு அஞ்சலி செலுத்தியதாகத் தெரியவில்லை. அம்மா கட்சியை விடுங்கள், அவர்களுக்கு இலக்கியமும் தெரியாது தமிழும் தெரியாது, இந்த அய்யா கட்சிக்கு என்னாயிற்று? மு.க.ஸ்டாலின் போயிருக்க வேண்டாமா?

தமிழ், தமிழ் என்று முழங்குபவர்கள் அந்த அடையாளத்துக்கு மதிப்பளிக்கவாவது போயிருக்க வேண்டாமா? அசோகமித்திரன் தமிழின் அடையாளம் அல்லவா? எவ்வளவு போராடி, எவ்வளவு இழந்து இந்த மொழிக்கான தன் பங்களிப்பைச் செய்திருப்பார் அசோகமித்திரன். கனிமொழி போயிருக்கலாமே? அவர் கவிஞர் அல்லவா? தமிழ் நவீன இலக்கியத்தின் மீது அக்கறை கொண்டவர் அல்லவா? டெல்லியிலிருந்து வந்துவிட்டுப் போக எவ்வளவு நேரமாகிவிடும்? என்ன செலவாகிவிடும்?

சரி சி.மகேந்திரனோ, முத்தரசனோ, ஜி.ராமகிருஷ்ணனோ போனார்களா? இலக்கிய மேடைகளில் பெர்னாட் ஷா, ஷேக்ஸ்பியர் எனத் தொண்டைத்தண்ணி வரளக் கத்தும் வை.கோ போயிருக்க வேண்டாமா? யாராவது இந்த அசோகமித்திரன்கறவர் யார், அவரது இறுதிச் சடங்கில் கலந்துகொள்வது முக்கியம் எனச் சற்றுப் புரியும்படி எடுத்துச் சொல்லியிருந்தால் கேப்டன்கூடப் போயிருப்பார்..பாவம், பாவம் அவர் மருத்துவமனையில் இருக்கிறார், மற்றவர்களுக்கு என்ன?

நம் மொழியின் அடையாளமாக விளங்கும் எழுத்தாளர்களை, கவிஞர்களை, கலைஞர்களைக் கொண்டாட முடியாமல் என்ன மொழிப்பற்று? அப்புறம் யாரைக்கொண்டு போய் உலக அரங்கில் எங்கள் அடையாளம் என முன்னிறுத்துவீர்கள்? கல் தோன்றி முன் தோன்றாக் காலத்தே முன் தோன்றி மூத்த குடிக்கு அறிவு நாகரீகம் வேண்டாமா? வாழும் காலத்தில் எழுத்தாளர்களுக்கு எந்தப் பாதுகாப்பையும் தராத, எந்த மதிப்பையும் அளிக்காத தமிழ்ச் சமூகம் அவர்களில் யாராவது செத்துப்போனால் மதிக்க வேண்டுமென எதிர்பார்ப்து பேதமைதான், எனினும் மனசு கேட்கவில்லை, அசோகமித்திரனே சொன்னதுபோல நாம் போய்ப் பார்ப்பது செத்துப்போனவருக்குத் தெரியவா போகிறது என ஆறுதல் பட்டுக்கொள்ள வேண்டியதுதான்.

தேவிபாரதி, எழுத்தாளர்.

 

Advertisements

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

w

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.