#நிகழ்வுகள்

#நிகழ்வுகள்: விழித்திரு திறனாய்வு கூட்டம்

விழித்திரு திரைப்படத்தை முன்வைத்துத் திறனாய்வு மற்றும் இன்றையத் தமிழ்ச் சினிமா சூழல் குறித்த கலந்துரையாடல் கூட்டம் சனிக்கிழமை 11.11.17 மாலை 5 மணிக்கு, மயிலாப்பூர் கவிக்கோ மன்றத்தில் நடக்கிறது.

சாரு நிவேதிதா,
ஷாஜி,
அ.குமரேசன்,
தீபா லட்சுமி ஜெயகாந்தன்,
கார்ட்டூனிஸ்ட் பாலா,
சவிதா முனுசாமி,
அஜயன்பாலா,
கேபிள் சங்கர்,
வ.கௌதமன்,
வசந்தபாலன்,
லஷ்மி ராமகிருஷ்ணன்,
தனஞ்செயன்,
சுரேஷ் காமாட்சி
மற்றும் விழித்திரு படகுழு சார்பாக இயக்குநர் மீரா கதிரவன்,
நடிகர்கள் தன்ஷிகா, ராகுல் பாஸ்கரன்
உள்ளிட்ட படக்குழுவினர் கலந்துகொள்கிறார்கள்.

மு.வேடியப்பன் வரவேற்க,
தமிழ் முதல்வன் நன்றி கூறுகிறார்.

இந்நிகழ்வை மக்கள் திரைப்படக் கழகமும், அயல் சினிமாவும் ( டிஸ்கவரி புக் பேலஸ்) இணைந்து நடத்துகின்றன.

தொடர்புக்கு:
75501 67756
99404 46650

Advertisements

பிரிவுகள்:#நிகழ்வுகள்

Tagged as:

2 replies »

 1. இந்த பாடலை கேட்டால், கல்லும் கரையும் – மாவீரர் திப்பு சுல்தானின் தியாகம்.
  —————

  சொல்லாத சோகம் – யாரும் வெல்லாத வீரம்
  நெஞ்சோடு மோதும் – இது கண்ணீரின் கீதம்…
  கோரஸ் : சொல்லாத சோகம் – வெல்லாத வீரம்
  நெஞ்சோடு மோதும் – கண்ணீரின் கீதம்…
  என்றும்…உன்னோடும் என்னோடும் மண்ணோடும் வாழும் வாழும்
  கோரஸ் : சொல்லாத சோகம் – வெல்லாத வீரம்
  நெஞ்சோடு மோதும் – கண்ணீரின் கீதம்…

  அயோத்தி என்பது தியாகம் – அதன் சின்னம் அசரத் பேகம்
  கோரஸ் : அதன் சின்னம் அசரத் பேகம்
  அசரத் மஹல் அயோத்தியின் ராணி. முதல் சுதந்திரப் போரில் ஆங்கிலேயரை எதிர்த்து வீரப் போர் நடத்தி தோல்வியுற்றாள் ஹசரத் மஹல். அவளுக்கு அடைக்கலம் அளிக்கக் கூட எந்த இந்து மன்னனும் முன்வரவில்லை. தன் 10 வயது மகனோடு இமயத்தின் அடிவாரக் காடுகளில் அநாதையாக திரிந்து இறந்தாள் அந்தத் தாய்.
  அயோத்தி என்பது தியாகம் – அதன் சின்னம் அசரத் பேகம்
  கோரஸ் : அதன் சின்னம் அசரத் பேகம்
  ஆளரவம் இல்லா காட்டில்…அநா..தையாக மரணம்
  கோரஸ் : அநா..தையாக மரணம்
  அந்தப் பெண் ஈன்ற மண்ணே… இன்று அய்யோ அவமானம்…
  கோரஸ் : அந்தப் பெண் ஈன்ற மண்ணே… இன்று அய்யோ அவமானம்…
  என்றும்…உன்னோடும் என்னோடும் மண்ணோடும் வாழும்…வாழும்…
  கோரஸ் : சொல்லாத சோகம் – வெல்லாத வீரம்
  நெஞ்சோடு மோதும் – கண்ணீரின் கீதம்…

  திப்பு சுல்தானின் வீரம் – கட்டபொம்மனையும் மீறும்
  கோரஸ் : கட்டபொம்மனையும் மீறும்
  திப்பு சுல்தான், இந்திய மன்னர்கள் அனைவரையும் ஒன்று சேர்த்து வெள்ளையனை விரட்ட வேண்டும் என்பது அவன் கனவு. ஆனால், திப்பு தோற்கடிக்கப்பட்டான். அவனை முதுகில் குத்தியவர்களில் முதன்மையானவர்கள் மராத்திய பேஷ்வா மன்னர்கள். வேறு யாருமல்ல, அவர்கள்தான் ஆர்எஸ்எஸ்சின் மூதாதையர்களான சித்பவன பார்ப்பனர்கள்.
  திப்பு சுல்தானின் வீரம் – கட்டபொம்மனையும் மீறும்
  கோரஸ் : கட்டபொம்மனையும் மீறும்
  இந்து மன்னர்களின் துரோகம் – எட்டப்பன் வகையில் சேரும்…
  கோரஸ் : எட்டப்பன் வகையில் சேரும்…
  தன் படையோடு தானும் சாவை எதிர்கொண்ட தீரம்…
  கோரஸ் : தன் படையோடு தானும் சாவை எதிர்கொண்ட தீரம்..
  என்றும்…உன்னோடும் என்னோடும் மண்ணோடும் வாழும்…வாழும்..
  கோரஸ் : சொல்லாத சோகம் – வெல்லாத வீரம்
  நெஞ்சோடு மோதும் – கண்ணீரின் கீதம்…

  மாப்பிளா போராட்டம் – மண்ணை உழவன் கையில் சேர்க்கும்
  கோரஸ் : மண்ணை உழவன் கையில் சேர்க்கும்
  உழுபவனுக்கு நிலம். மாப்பிளா முஸ்லீம் விவசாயிகளின் முழக்கம். அது தாழ்த்தப்பட்ட மக்களும் முஸ்லீம் விவசாயிகளும் இணைந்து நடத்திய போராட்டம். சொந்த மண்ணின் மக்களை ஒடுக்க வெள்ளையனின் காலை நக்கினார்கள் நம்பூதிரிகள். கிராமம் கிராமமாக கொலை செய்யப்பட்ட போதும் 50 ஆண்டு காலம் அந்த போராட்டம் ஓயவில்லை.
  மாப்பிளா போராட்டம் – மண்ணை உழவன் கையில் சேர்க்கும்
  கோரஸ் : மண்ணை உழவன் கையில் சேர்க்கும்
  நம்பூதிரி வெள்ளையர் ஆட்டம் – அவன் சாதித் திமிரை ஓட்டும்
  கோரஸ்: அவன் சாதித்திமிரை ஓட்டும்
  அரை நூற்றாண்டு காலம் அடி பணியாத கோபம்
  கோரஸ் : அரை நூற்றாண்டு காலம் அடி பணியாத கோபம்
  என்றும் உன்னோடும் என்னோடும் மண்ணோடும் வாழும் வாழும்
  கோரஸ் : சொல்லாத சோகம் – வெல்லாத வீரம்
  நெஞ்சோடு மோதும் – கண்ணீரின் கீதம்…

  முதல் சுதந்திரப் போராட்டம் – தமிழ்மண்ணில்தான் வெள்ளோட்டம்
  கோரஸ் : தமிழ்மண்ணில்தான் வெள்ளோட்டம்
  வேலூர் கோட்டை. அங்கே சிறை வைக்கப்பட்டிருந்த திப்புவின் முஸ்லீம் தளபதிகளும் ஆங்கிலப் படையின் தமிழ் சிப்பாய்களும் கோட்டையைக் கைப்பற்றினார்கள். கிளர்ச்சியை நசுக்கினான் வெள்ளையன். பீரங்கி வாயில் வைத்து அவர்களை பிளந்து அகழியில் வீசினான். விடுதலைப் போரின் உறவாய் அந்த மண்ணில் உறைந்து விட்ட இரத்தத்தில் மதம் எங்கே?
  முதல் சுதந்திரப் போராட்டம் – தமிழ்மண்ணில்தான் வெள்ளோட்டம்
  கோரஸ் : தமிழ்மண்ணில்தான் வெள்ளோட்டம்
  வெள்ளை கசையால் சிதைந்த தேகம் – வேலூர் கோட்டை அகழியை மூடும்
  கோரஸ் : வேலூர் கோட்டை அகழியை மூடும்
  அந்த முஸ்லீம் மக்கள் தியாகம்…விடுதலைப் புயலின் கருவாய் மாறும்…
  கோரஸ் : அந்த முஸ்லீம் மக்கள் தியாகம்…விடுதலைப் புயலின் கருவாய் மாறும்…
  என்றும்… உன்னோடும் என்னோடும் மண்ணோடும் வாழும்…வாழும்
  கோரஸ் : சொல்லாத சோகம் – வெல்லாத வீரம்
  நெஞ்சோடு மோதும் – கண்ணீரின் கீதம்…

  எட்டப்பன்மாரின் துரோகம் – இந்து என்பதனாலா மாறும்
  கோரஸ் : இந்து என்பதனாலா மாறும்
  பேஷ்வா அரச பரம்பரையும் இன்னும் பல எட்டப்பன்களும் நினைத்திருப்பார்களா, இந்து என்ற ஒரே காரணத்தால் நாம் போற்றப்படுவோம் என்று. அல்லது களத்தில் உயிர்நீத்தானே திப்பு சுல்தான், அவன் நினைத்திருப்பானா, முஸ்லீம் என்ற ஒரே காரணத்தால் நாம் தூற்றப்படுவோம் என்று. இசைப்பார் இல்லை என்பதால் அந்த ராகம் இல்லாமலா போய் விடும்.
  எட்டப்பன்மாரின் துரோகம் – இந்து என்பதனாலா மாறும்
  கோரஸ் : இந்து என்பதனாலா மாறும்
  திப்பு சுல்தானின் தியாகம்… – ஏன் முஸ்லீம் என்ற பேதம்
  கோரஸ் : ஏன் முஸ்லீம் என்ற பேதம்
  இது பாடாத வீரம் யாரும் தேடாத ராகம் –
  கோரஸ் : இது பாடாத வீரம் யாரும் தேடாத ராகம்
  என்றும் உன்னோடும் என்னோடும் மண்ணோடும் வாழும்… வாழும்…
  கோரஸ் : சொல்லாத சோகம் – வெல்லாத வீரம்
  நெஞ்சோடு மோதும் – கண்ணீரின் கீதம்…
  கோரஸ் : சொல்லாத சோகம் – வெல்லாத வீரம்
  நெஞ்சோடு மோதும் – கண்ணீரின் கீதம்…
  என்றும் உன்னோடும் என்னோடும் மண்ணோடும் வாழும்… வாழும்…
  கோரஸ் : சொல்லாத சோகம் – வெல்லாத வீரம்
  நெஞ்சோடு மோதும் – கண்ணீரின் கீதம்…
  _____________________________________

  மக்கள் கலை இலக்கிய கழகத்தின் காவி இருள் ஒலிக்குறுந்தகடில் இந்தப் பாடல் இடம்பெற்றிருக்கிறது. ஒலிக்குறுந்தகடு தேவைப்படுவோர் தொடர்பு கொள்ள வேண்டிய முகவரி:
  புதிய கலாச்சாரம்,
  16, முல்லை நகர் வணிக வளாகம்,
  2வது நிழற்சாலை, அசோக் நகர்,
  சென்னை – 600 083.
  தொலைபேசி: 044-23718706
  செல்பேசி: அலுவலக நிர்வாகி தோழர் பாண்டியன் – 99411 75876
  ___________
  கீழைக்காற்று வெளியீட்டகம்,
  10, அவுலியா தெரு, எல்லீசு சாலை, சென்னை – 600 002.
  தொலைபேசி: 044-2841 2367

  Like

 2. மாங்கு மாங்குனு எழுதி, என்ன செய்து கிழித்தேன்?:

  “பாம்பையும் பாப்பானையும் கண்டால், பாம்பை விட்டுவிடு, பாப்பானை அடி” என தந்தை பெரியார் போதித்தார். பெரியாருக்கு பிறகு பாப்பானின் சிண்டை அறுக்க யாராவது மாவீரன் எழுந்து நிற்க மாட்டாரா என தமிழகம் ஏங்கிக்கொண்டிருந்தது.

  கிட்டத்தட்ட இரண்டு வருடங்களாக பெரியாரிஸ்ட் மீடியாவில் எழுதுகிறேன். நான் வருவதற்கு முன்னால், இஸ்லாமியர் என்றால் “முட்டாப் பயலுக, பிழைக்கத் தெரியாதவர், ஓட்டு வங்கி, வந்தேறி, ஒப்புக்கு சப்பானி, இந்துக்களின் தயவில் வாழ்பவர்” எனும் எண்ணம்தான் பொதுவாக தமிழக மீடியாவிலும், அறிவுஜீவிகளுக்கும் இருந்தது. அதிகம் போனால், கண்ணியத்துக்குரிய காயிதே மில்லத் என அவ்வப்போது சொல்லி, நோன்பு கஞ்சி குடித்து அல்வா தருவதற்கு மேல் எதுவும் தேவையில்லையெனும் மனநிலை இருந்தது.

  “ஒதடா பாப்பாரத் தேவ்டியமுண்ட பாரத்மாதாவ” எனும் இடி முழக்கத்தை நான் முன் வைத்ததும், பார்ப்பன மீடியா அதிர்ந்தது. பாப்பார கும்பலை பிட்டத்தில் உதைத்து கதிகலங்க வைத்தது. பகுத்தறிவுவாதிகள் எழுந்து உட்கார்ந்தனர். “எங்களுக்காக பேச யாரவது வரமாட்டாரா” என ஏங்கிக்கொண்டிருந்த தமிழக இஸ்லாமியருக்கும், பெரியாரிஸ்டுகளுக்கும், நசுக்கப்பட்ட மக்களுக்கும் ஒரு புத்தெழுச்சி வந்தது.

  இன்று, “பார்ப்பனீயத்தை ஒழிக்க வந்த சூப்பர்பவர் இஸ்லாம், தந்தை பெரியார் ஒரு ரகசிய முஸ்லிம், பாப்பாரத் தேவ்டியாமுண்ட பாரத்மாதாவை மண்டியிட வைத்த மாவீரன் பாக்கிஸ்தான்” போன்ற கருத்துக்களை பெரியாரிஸ்டுக்களும் பார்ப்பனீய எதிர்ப்பு இயக்கங்களும் ஏற்றுக்கொள்ள ஆரம்பித்து விட்டது கண்கூடு.

  இன்று “பாரத்மாதா” எனும் வார்த்தையை உச்சரிக்க பார்ப்பன மீடியா வெட்கப்படுகிறது. திராவிட பொது மேடைகளில், சிறப்பு பேச்சாளராக இஸ்லாமியர் முன்னிறுத்தப் படுகின்றனர். சீமான் போன்ற தலைவர்கள், “800 வருடங்கள் பாப்பாரத் தேவ்டியாமுண்ட பாரத்மாதாவ ஆண்ட பரம்பரை முசல்மான்” எனும் உண்மையை உணர ஆரம்பித்து விட்டனர். புலித்தேவருக்கு உருவிவிட்டு குரு பூஜை செய்து, மேல்ஜாதி தலைவர்களுக்கு ஊத்திக்கொடுத்த உத்தமியெல்லாம் முதலமைச்சராகும் பொழுது, ஒரு நேர்மையான இஸ்லாமியர் ஆட்சிக்கு வரமுடியாதா எனும் கேள்வி முஸ்லிம்களின் மனதில் ஒலிக்க ஆரம்பித்து விட்டது.

  இன்று அல்லாஹ்வின் அருளால், தமிழகத்தில் உமர் கலீபாவின் ஆட்சியை நிலைநாட்டி “எல்லோரும் எல்லாமும் பெற்று இல்லாமை இல்லாமல்” வாழவைப்போம் எனும் மன உறுதி இஸ்லாமியருக்கு வந்துவிட்டது.
  ——————

  ஓ இஸ்லாமிய பெருமக்களே !!. சமீபத்தில் மோடி தேவ்டியாமவன் பர்மா சென்று இஸ்லாமியரை உயிரோடு புதைக்கும் பர்மா ராணுவத்தை பாராட்டி “பர்மாவிலிருக்கும் கடைசி துலுக்கனை புதைக்கும் வரை இந்தியா உங்களுக்கு அனைத்து விதமான உதவிகளையும், ஒத்துழைப்பையும் தரும். பாரத்மாதா கீ ஜேஏஏஏ” என வாழ்த்தினான்.

  அதே சமயம் உ.பியில் யோகி ஆதித்யநாத் தேவ்டியாமவன் “பர்மாவிடமிருந்து இந்துக்கள் படிப்பினை பெற வேண்டும். பர்மா செய்வதை நாம் செய்ய வேண்டும். இல்லாவிட்டால் இந்து மதம் அழிந்துவிடும்” என சூளுரைத்தான்.

  “இந்த நாட்டில் இனி நம்மால் பிழைக்க முடியுமா” என திகைத்து நிற்கிறது இஸ்லாமிய சமுதாயம். 70 வருடங்களாக கண்ணிருந்தும் குருடராய் காதிருந்தும் செவிடராய் வாயிருந்தும் ஊமையாய் காந்தி குரங்குகள் போல் நாம் வாழ்ந்து விட்டோம். “முஸ்லிம்களை கொன்று குவித்ததால் மோடியை பிரதமனாக்கினோம். இவனைவிட அதிகமாக எவனாவது முஸ்லிம்களை கொன்றால், அவன்தான் இந்தியாவின் அடுத்த பிரதமன். இந்து நாட்டில் நீ முஸ்லிமா பொறந்ததே தப்பு. ஓட்றா பாக்கிஸ்தானுக்கு” என கொக்கரிக்கிறான் பார்ப்பன இந்து வெறியன்.

  இவனுடைய குடுமியை அறுக்க இனியொரு பெரியார் வரமாட்டாரா என இஸ்லாமிய சமுதாயம் ஏங்கி நிற்கையிலே, பெரியார் திடலிலே பல பெரியாரிஸ்டுக்கள் எழுந்து நின்றுவிட்டனர். இவர்கள் தங்களுடைய அயராத உழைப்பால் நமது உரிமையை காக்க எந்த பணபலமுமின்றி போராடுகின்றனர். ஆனால் நாமென்ன செய்கிறோம்?. இனியும் பேசாமலிருந்தால், ரோஹிங்யா முஸ்லிம் போல் நம்மை மோடி உயிரோடு புதைத்துவிடுவான். நீதிக்காக போராடும் இவர்களுக்கு தோள் கொடுப்பது நம் கடமை. நமக்காக பேச பல திறமை வாய்ந்த இந்து சகோதரர்கள் காத்திருக்கிறார்கள். ஆனால் பட்டினி வயிரோடு போராட முடியுமா?. வெறுங்கையால் முழம் போடமுடியுமா?.

  எனக்கொரு ஆசை. தமிழகத்தில் கிட்டத்தட்ட ஒரு கோடி முஸ்லிம்கள் இருக்கிறோம். இந்த “பார்ப்பனீய எதிர்ப்பு” இயக்கங்களுக்கு, வருடத்துக்கு ஒரு முஸ்லிம் 100 ரூபாய் கொடுத்தாலும், 100 கோடி ரூபாய் தந்து விடலாம். முஸ்லிம் சகோதரர்கள் மனது வைத்தால் இது பெரிய விஷயமல்ல. இந்த பணத்தை இவர்களுக்கு கொடுத்தால், நமக்காக பேச ஒரு வலுவான அமைப்பு உருவாகும். பார்ப்பன பாசிஸ நாய்களை உதைக்க நாலு பேர் வருவர். இவர்கள் நமது பாதுகாவலராக எழுந்து நிற்பர். பத்து வருடங்களில், உமர் கலீபாவின் நீதமான ஆட்சி தமிழகத்தில் தழைக்கும்.

  தமிழக இஸ்லாமியரில் இன்று பல பில்லியனர்களும் பெரும் செல்வந்தரும் இருக்கின்றனர். உங்களுடைய சொத்துக்களையும் உரிமைகளையும் பாதுகாக்க வலுவான அரசியலமைப்பு வேண்டும் என்பதை மறந்து விடாதீர். இவ்வளவு அடிவாங்கியும் புரியாவிட்டால், “தமிழக அரசே, நீதி வழங்கு, நீதி வழங்கு” என முசல்மான் புலம்பிக்கொண்டே சாகவேண்டியதுதான். இந்த விஷயத்தை பள்ளிவாசல்கள் மூலம் இஸ்லாமிய சமுதாயத்துக்கு கொண்டு செல்ல முடியும். நமது உரிமையை பாதுகாக்க நாம் எழுந்து நிற்காவிட்டால், தெருநாய் கூட நம்மை சீந்தாது. நன்றி.

  இந்தியாவில் எந்த மாநிலத்திலும் எவனும் எனது கருத்துக்களை அனுமதிக்க மாட்டான். எனது தமிழ்மண்ணில் மட்டுமே இது சாத்தியம். இதற்கு காரணம் “பாம்பையும் பாப்பானையும் கண்டால், பாம்பை விட்டுவிடு, பாப்பானை அடி” என போதித்த தந்தை பெரியார்.

  எல்லாப் புகழும் அல்லாஹ்வுக்கே.

  Like

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / மாற்று )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / மாற்று )

Connecting to %s