சர்ச்சை

“அது என்ன மேடைக்கு மேல் இன்னொரு மேடை?”

தமிழ் தாயி பாட்டுக்கு உட்காந்திருக்கட்டும் இல்லை படுத்திருகட்டும்.

அது என்ன மேடைக்கு மேல் இன்னொரு மேடை அதுவும் தனியாக.

இதைத்தான் ஒழித்துக்காட்டியது திராவிட இயக்கம்.

வணக்கம்:

நமஸ்காரம் என்று சொல்லிக் கொண்டிருந்த சமூகத்தை, அப்படிச் சொல்லுவது தான் பெருமை என்று சொல்லிக் கொண்டிருந்தவர்களை, ’வணக்கம்’ என்று சொல்ல வைப்பதற்காக வீதியில் இறங்கி, காண்போரையெல்லாம் ‘வணக்கம் அண்ணே’, வணக்கம் தம்பி, வணக்கம் அய்யா, வணக்கம் வணக்கம் என்று தங்கள் மாலை நேரத்தை வணக்கத்திற்காகவே செலவிட்டது திராவிடம்.

துண்டு/சால்வை போர்த்துதல்:

அங்கவஸ்திரத்தை எவ்வாறு பயன் படுத்த வேண்டும் என்று பல சாதிய குறியீடுகள் இருந்தன, அதில் ஒன்று மேல் சாதியினரை கண்டால் துண்டை இடுப்பில் கட்டிக்கொள்ளவேண்டும். உங்கள் வீட்டு சுப காரியங்கள் ஞாபகம் வருகிறாத ஏன் ஐயர் முன் துண்டை இடுப்பில் கட்டினீர்கள் என்று. இதை ஒழிக்கத்தான் திராவிட மேடைகளில் அனைவருக்கும் துண்டு/சால்வை தோளில் போர்த்தினார்கள்.

அவர்களே:

இப்பொழுது அவர்களே என்று மேடைகளில் பேசும் போது அட போங்கைய்யான்னு போர் அடிக்கதல்லவா, அப்போது டேய் முனியா டேய் தங்கசாமி என்று அழைத்தவர்களை திரு முனியன் அவர்களே, திரு தங்கசாமி அவர்களே இன்னும் ஆயிரம் பேர் இருந்தாலும் ஒவ்வொருவருக்கும் மரியாதை கொடுக்கவே திருவும் அவர்களேவும் அத்தனைமுறை சொன்னனர் திராவிட இயக்கத்தினர்.

இன்னும் ஆயிரமிருக்கு அவர்கள் அழித்த குறியீடுகள்.

வசந்த் தங்கசாமியின் முகநூல் பதிவு.

Advertisements

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.