Politics

இந்தியா அதன் மூலோபாய திசையை பின்பற்ற வேண்டும் – பகுப்பாய்வு

கொரோனா வைரஸ் நோயால் (கோவிட் -19) தூண்டப்பட்ட தேசிய முற்றுகையின் ஒரு மாதத்தை இந்தியா நிறைவு செய்தது மற்றும் சமூக பொருளாதார சீர்குலைவு மற்றும் மனித பற்றாக்குறை ஆகியவற்றின் அளவு கணிசமாக உள்ளது. மில்லியன் கணக்கானவர்கள் இப்போது உதவியற்றவர்கள். மூடல் / வெற்றி அறிவிக்கப்படுவதற்கு முன்னர் ஏற்படும் சேதம் மற்றும் குழப்பங்களின் அளவு மற்றும் தரம் இன்னும் மதிப்பிடப்படவில்லை. ஆகவே, கோவிட் -19 க்குப் பிந்தைய உலகத்தைப் பற்றிய எந்தவொரு குறிப்பும் ஒரு அபிலாஷை வடிவத்தில் அதிகமாக இருக்கும், மேலும் தொற்றுநோய் விரைவில் மறைந்துவிடும் என்று மட்டுமே நம்ப முடியும்.

எவ்வாறாயினும், அரசியலில் தொற்றுநோயின் தாக்கம் – உள்நாட்டு மற்றும் உலகளாவிய – கலகலப்பான விவாதத்திற்கு உட்பட்டது மற்றும் பல சூத்திரங்கள் முன்வைக்கப்பட்டுள்ளன. இது ஐந்து குருட்டு மற்றும் யானைக்கு ஒத்ததாக இருக்கிறது, ஆனால் இந்த விஷயத்தில், பேச்சிடெர்மின் (வைரஸ்) வெளிப்புறம் நயவஞ்சகமாக மாறும். உலகமயமாக்கல் மற்றும் பன்முகத்தன்மைக்கான முடிவின் ஆரம்பம் இது என்றும், உலகம் நீண்ட மோதல்களின் காலத்திற்குள் நுழைந்துள்ளது என்றும் ஒரு பள்ளி கூறுகிறது. இந்த புள்ளியை நிரூபிக்க பின் இணைப்பு A என்பது அமெரிக்காவிற்கும் (சீனா) சீனாவிற்கும் இடையிலான தற்போதைய பதற்றம் மற்றும் வாஷிங்டன் மற்றும் பெய்ஜிங்கிற்கு இடையிலான தீவிரமான பரிமாற்றங்கள் ஆகும்.

இந்த சூத்திரத்தின் நீட்டிப்பு என்னவென்றால், ஒத்துழைப்பு, 9/11 க்குப் பிறகு உலகளாவிய புவிசார் அரசியலில் பெறப்பட்டதைப் போல, இப்போது கடந்த காலத்தின் ஒரு விஷயமாகவும், இருமுனைத்தன்மை மீண்டும் வந்துவிட்டது (அமெரிக்கா-சீனா) மற்றும் விரைவில் ஒரு சைனிகுஸ் உலகமாக மாறக்கூடும் , அமெரிக்காவை முந்திக்கொண்டு மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் உலக முதலிடத்தைப் பெற சீனா உள்ளது. கோவிட் -19 க்கு முந்தைய காலகட்டத்தில், இந்த தேதி 2030 ஆம் ஆண்டில் கருதப்பட்டது. இதன் பொருள் சீன ஒற்றுமையின்மை அன்வில்லில் உள்ளதா? சாத்தியமில்லை. கோவிட் -19 ஆல் தூண்டப்பட்ட தற்போதைய கொந்தளிப்பில் இந்த இருமங்கள் தவறானவை.

முந்தைய சூழலில் (2012), 2030 ஆம் ஆண்டில் உலகளாவிய போக்குகளைப் பார்க்கும்போது, ​​அமெரிக்கா தலைமையிலான சர்வதேச ஒழுங்கு மன அழுத்தத்தில் இருப்பதாக நான் முன்மொழிந்தேன். உலகமயமாக்கலால் உருவாக்கப்பட்ட வணிக சார்புநிலைகளிலும், முக்கிய சக்திகளுக்கு இடையிலான மூலோபாய பாதுகாப்பு முரண்பாட்டிலும் இது விளக்கப்பட்டுள்ளது – இதன் மிக வெளிப்படையான வெளிப்பாடுகள் அமெரிக்கா-சீனா; சீனா-ஜப்பான்; மற்றும் இந்தியா-சீனா விரிசல். ஆகவே, 2030 ஆம் ஆண்டில் வளர்ந்து வரும் உலகளாவிய புவிசார் அரசியல் சூழ்நிலை ஒரு எதிர்-துருவ உலகமாக இருக்கும் என்று கருதப்பட்டது, இதில் முரண்பாடான அரசியல் நடவடிக்கைகள் மற்றும் மாறாக தூண்டுதல்களை நிர்வகிப்பது வழக்கமாக இருக்கும் – கருப்பு ஸ்வான் நிகழ்வுகளைத் தவிர.

கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோய் கருப்பு ஸ்வான் நிகழ்வு. தற்போதைய புவிசார் அரசியல் மற்றும் மூலோபாய ஓட்டத்தில் துருவமுனைப்பு என்பது சரியான குறிப்பா என்பது இப்போது கேள்வி. தொற்றுநோயால் மனித பாதுகாப்பில் நேரடி தாக்கம் அதிகமாக இருந்தது மற்றும் உலகளவில் 200,000 க்கும் அதிகமானோர் இறந்தனர். முக்கிய சக்திகளிடையே, வைரஸ் தோன்றிய அமெரிக்கா, யூரோப்பகுதி மற்றும் சீனா ஆகியவை ஆயிரக்கணக்கான இறப்புகளைக் கண்டன, அந்த எண்ணிக்கை அதிகரிக்கக்கூடும்.

இதன் விளைவாக, இந்த நாடுகளின் உள்நாட்டு அரசியல் உணர்ச்சிபூர்வமான தேசியவாதத்தால் உந்தப்படும் குறிப்பிடத்தக்க எழுச்சியை சந்திக்கும். அமெரிக்க தேர்தல் பிரச்சாரத்தில் இந்த விஷயத்தில் கடுமையான கவனம் செலுத்துவது இதற்கு ஒரு எடுத்துக்காட்டு. சீனா, ஐரோப்பிய ஒன்றியம், ரஷ்யா மற்றும் ஜப்பான் இதேபோன்ற பாதையை பின்பற்றும், அங்கு தற்போதைய தலைமையின் நம்பகத்தன்மை சோதிக்கப்படும்.

இந்தியா விதிவிலக்கல்ல, தொற்றுநோயை நிர்வகிப்பது மற்றும் அதன் விளைவுகள் பிரதமர் நரேந்திர மோடிக்கு மிகவும் சிக்கலான சவாலாக இருக்கும். 2021 ஆம் ஆண்டில் மீட்கப்படுவதற்கு முன்னர், 2020 ஆம் ஆண்டில் இந்திய பொருளாதாரம் வீழ்ச்சியடையும் என்று வல்லுநர்கள் நம்புகின்றனர்.

இருப்பினும், ஒரு பெரிய பொருளாதார போக்கு மாற வாய்ப்பில்லை. கோவிட் -19 க்கு முந்தைய உலகில், 2030 ஆம் ஆண்டில், ஒரு மாநிலத்தின் உலகளாவிய மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியின் வரிசைமுறை சீனா, அமெரிக்கா மற்றும் இந்தியா என்று அறியப்பட்டது. தொற்றுநோயால் ஏற்படும் பொருளாதார நெருக்கடி இருந்தபோதிலும், கோவிட் -19 க்கு பிந்தைய மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியின் அணி ஒரே மாதிரியாக இருக்கும், மற்ற எல்லா காரணிகளும் இயல்பானவை. இதன் பொருள், தற்போதைய சவால்கள் இருந்தபோதிலும், உலகப் பொருளாதாரத்தில் இந்தியா முதலிடத்தில் இருக்கும்.

ஆகவே, தற்போதைய கொந்தளிப்பு மற்றும் குறிப்பாக சீனாவைப் பற்றிய எதிர்மறை உணர்வு இருந்தபோதிலும், இந்தியாவுக்கு மிகவும் விவேகமான மூலோபாய திசையானது, முக்கிய சக்திகள் மற்றும் வர்த்தக முகாம்களுடன் தொடர்ந்து ஈடுபடுவதற்குத் தேவையான அரசியல், இராஜதந்திர மற்றும் பொருளாதார இடத்தை உருவாக்குவதே ஆகும். ஆக. குறுகிய காலத்தில்.

இந்தியாவின் உடனடி முன்னுரிமை தொற்றுநோயை நிர்வகிப்பது மற்றும் அதன் மிகவும் பாதிக்கப்படக்கூடிய குடிமக்களைக் காப்பாற்றுவது. தாராளமய ஜனநாயக பாதையில் உறுதியுடன் இருக்கும்போது, ​​நீண்டகால மூலோபாய நோக்கம் அப்படியே உள்ளது – வெகுஜன வறுமையை ஒழித்தல் மற்றும் அதன் செழிப்பை இன்னும் சமமாக விநியோகிப்பதற்கான உத்தரவாதம்.

எனவே, இந்தியாவின் மூலோபாய நோக்குநிலையின் மறுஆய்வு மற்றும் மறுபரிசீலனை இந்த நோக்கங்களின் சாதனைக்கு ஒத்ததாக இருக்க வேண்டும் – தொற்றுநோயால் பாதிக்கப்பட்ட அதன் குடிமக்களின் உயிர்களைக் காப்பாற்றுவது தொடர்பான உடனடி; மற்றும் மனித பாதுகாப்பு குறிகாட்டிகளின் நீண்டகால முன்னேற்றம். அதைத்தான் சாணக்யா அடையாளம் காட்டினார் யோகக்ஷெமா (நல்வாழ்வு) 1.3 பில்லியன் மக்களுக்கு.

பனிப்போர் முடிவடைந்த பின்னர் இந்தியாவின் வெளிப்புற நோக்குநிலை அனைத்து முக்கிய உலகளாவிய முனைகளுடனும் தொடர்ந்து ஈடுபட வேண்டும், ஆனால் அது தவறாக வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது, குறிப்பாக இராணுவ களத்தில். இந்த பாதையை பின்பற்றுவது ஒரு தொற்றுநோய்க்கு பிந்தைய சூழலில் மிகவும் விவேகமானதாக இருக்கும், இருப்பினும் டெல்லி ஒரு அமெரிக்க தலைமையிலான குழுவில் சேர வேண்டும் என்று உள் கருத்து முன்வைக்கப்பட்டாலும், கோவிட் -19 உருவாக்கப்பட்டதிலிருந்து மாறுபடும் பல குறைகளை ஈடுசெய்ய சீனாவை நம்பியிருக்கும். டோக்லாமுக்கான நெருக்கடி, பாகிஸ்தானுக்கு ஆதரவு மற்றும் அணுசக்தி ஒழுங்கிற்கு இந்தியா அனுமதிப்பதைத் தடுக்கும்.

இந்தியாவுக்கான கோவிட் -19 க்குப் பிந்தைய மறுசீரமைப்பு உள்நாட்டு அரங்கில் உள்ளது. அதிகாரத்தின் கொள்கையை அங்கீகரிக்கும் நம்பகமான மற்றும் சமமான சமூக பொருளாதார சக்தியாக வெளிப்படுவதில் அது கவனம் செலுத்த வேண்டும், ஆனால் நெறிமுறைக் கொள்கையின் சக்தியைக் கடைப்பிடிக்கிறது.

சி உதய் பாஸ்கர் புதுடெல்லியின் அரசியல் ஆய்வுகள் சங்கத்தின் இயக்குநராக உள்ளார்

வெளிப்படுத்திய கருத்துக்கள் தனிப்பட்டவை

Related Articles

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

Back to top button
Close
Close