Top News

இந்த ஞாயிற்றுக்கிழமை நீங்கள் செய்ய வேண்டிய ஒன்று இங்கே: பறவை – இந்திய செய்தி

நான் கடந்த இரண்டு வாரங்களாக வீட்டில் விரிவாக வேலை செய்து வருகிறேன். ஒவ்வொரு இரவும், மாலை 6 மணியளவில், நான் மொட்டை மாடிக்குச் செல்கிறேன், அங்கு டெல்லியில் இருக்கும் ரோஸி ஸ்டார்லிங்ஸைப் பார்க்க 15 நிமிடங்கள் செலவிடுகிறேன், ஐரோப்பா மற்றும் மத்திய ஆசியாவிற்கான வடமேற்கு பயணத்திற்கு முன்பு. நான் ஒரு கிசுகிசுப்பைப் பார்க்கவில்லை, ஆனால் சில மந்தைகள் பெரியவை. வெள்ளிக்கிழமை இரவு, சில நூறு பறவைகளுடன் ஒன்றைக் கண்டேன். பின்னர் நான் மீண்டும் வேலைக்குச் சென்றேன்.

முற்றுகையின் போது நீங்கள் இன்னும் செய்யக்கூடிய சில வெளிப்புற விஷயங்களில் ஒன்று பறவைக் கண்காணிப்பு – பால்கனிகள் இல்லாத மும்பையில் ஒரு அடுக்குமாடி குடியிருப்பில் கூட (மும்பையில் எனது சக ஊழியர் ஒருவர் இப்போது மக்கள் எவ்வாறு அழுத்தத்தை உணர்கிறார்கள் என்பது பற்றி ஒரு கவர்ச்சிகரமான கட்டுரையை எழுதினார் ; கடந்த இரண்டு தசாப்தங்களாக, நகர டெவலப்பர்கள் பால்கனிகள் ஒரு ஆடம்பரமானது என்று முடிவுசெய்து, கொஞ்சம் கூடுதல் இடத்திற்கு மக்கள் அதைக் கொடுப்பதில் மகிழ்ச்சியடைவார்கள் என்று முடிவு செய்தனர்).

முற்றுகை தொடங்கியதிலிருந்தும், மக்கள் தங்கள் நேரத்தை வீட்டிலேயே செலவிடத் தொடங்கியதிலிருந்தும், பறவைகள் பார்ப்பதில் ஆர்வம் அதிகரித்துள்ளது. அங்கே நிறைய பறவைகள் இருப்பதை மக்கள் உணர்ந்து கொண்டிருக்கிறார்கள். எனது நண்பர் ஒருவர், சமீபத்தில் மாற்றப்பட்டவர், அவரது தோட்டத்தில் எடுக்கப்பட்ட படங்களை எனக்கு அனுப்புகிறார், பறவை அடையாளம் கேட்கிறார். அவை பொதுவான பறவைகள், ஆனால் அவர் அவற்றை முதன்முறையாகப் பார்க்கிறார். நான் 14 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு செய்ததைப் போல.

எனது மகன் (அப்போது நான்கு வயது) பறவைகள் மீது ஆர்வம் காட்டியபோது, ​​நான் 2006 இல் பறவைகளைப் பார்க்க ஆரம்பித்தேன். திடீரென்று நான் பறவைகளைப் பார்க்க ஆரம்பித்தேன் – அவை எப்போதும் இருந்தன; நான் முன்பு அவற்றை கவனிக்கவில்லை. நான் இன்னும் அனைத்தையும் பார்க்கவில்லை. உதாரணமாக, ஞாயிற்றுக்கிழமை காலை, என் மகனுக்கு ஜன்னலுக்கு வெளியே உள்ள மோரிங்கா மரத்தில் ஒரு பிளைத் போர்வீரரை சுட்டிக்காட்டியபோது, ​​அவர் ஒரு வித்தியாசமான கருத்துடன் உதவினார் – அவர் கிழக்கு ஐரோப்பா மற்றும் மத்திய ஆசியாவிற்கு திரும்பிக் கொண்டிருந்தார். கணித அமர்வு சரியாக நடக்கவில்லை.

டெல்லி பறவைகளுக்கு ஒரு நல்ல இடம் – சிறந்த பறவை படம் மும்பையிலிருந்து வந்திருந்தாலும் (இது நவி மும்பையில் எச்.டி புகைப்படக் கலைஞர் பிரதிக் சோர்ஜ் எடுத்தது).

நைரோபி (கென்யா) க்குப் பிறகு ஒரு நகரத்தில் டெல்லி இரண்டாவது பெரிய பறவை இனங்களைக் கொண்டுள்ளது, அங்கு சில நேரங்களில் மராபூ நாரைகள் தெரு விளக்குகளின் மேல் கூடு கட்டுவதை நீங்கள் காணலாம். இந்தியாவின் மராபூவின் நெருங்கிய உறவினர், பிக் ஹெல்பர் நாரை என்பது குவஹாத்தியின் நகர்ப்புற நிலப்பரப்பில் (குறிப்பாக குப்பை இருக்கும் இடத்தில்) ஒரு பொதுவான காட்சியாகும். டெல்லியின் மையத்தில், எச்.டி அலுவலகத்திற்கு அருகில், நான் சாம்பல் நிற இந்திய குளிர்ச்சியைக் கண்டேன், எனது அலுவலகம் 16 வது மாடியில் ஒரு மூலையில் அறையாக இருந்தபோது, ​​ஒரு ஜோடி எகிப்திய கழுகுகள் அருகிலுள்ள கட்டிடத்தின் மொட்டை மாடியில் அமைந்திருந்தன. அந்த அலுவலகத்தில், தெளிவான குளிர்கால நாட்களில், டெல்லி மிருகக்காட்சிசாலையில் பெரிய வெள்ளை பெலிகன்களின் குடியிருப்பாளர்களையும் நான் கண்டேன் – அவர்கள் ஒரு திறந்தவெளி பறவைக் கூடத்தில் வசிக்கிறார்கள், அவர்கள் நன்றாக உணவளிப்பதால் வெளியே செல்ல வேண்டாம் – வெப்ப குளியல் வரை செல்கிறார்கள். இப்போது, ​​நான் அதே கட்டிடத்தில் முதல் மாடி அலுவலகத்தில் அடித்தளமாக இருக்கிறேன், நான் பார்க்கும் ஒரே பறவைகள் (மற்றும் நான் பார்ப்பதை விட அடிக்கடி கேட்கின்றன) ஜன்னலுக்கு வெளியே தனிமையான மரத்தில் ரோஜா மோதிரங்களைக் கொண்ட கிளிகள்.

குல்லிகிராம், மற்றும் ஹரியானா மற்றும் ராஜஸ்தானின் சில பகுதிகள் மத்திய ஆசியாவிலிருந்து இந்தியப் பாதையில் அமைந்திருப்பதால் டெல்லி பறவைகளுக்கு ஒரு நல்ல இடமாகும், இது ஒரு முக்கியமான இடம்பெயர்வு பாதையாகும், குறிப்பாக நீர் பறவைகளுக்கு.

எனவே, வீட்டில் என்ன பறவைகளைப் பார்க்க எதிர்பார்க்கிறீர்கள்?

உங்களிடம் ஒரு தோட்டம் இருந்தால், தோட்டத்தில் பெரும்பாலான பறவைகளை நீங்கள் காணலாம் – இரண்டு வகையான பார்பெட்டுகள், இரண்டு வகையான புறாக்கள், இரண்டு வகையான புறாக்கள், ரூஃபஸ் மரம் பை, இந்திய வெள்ளி குறிப்பு, இரண்டு வகையான பல்புகள், தையல்காரர் காமன் பறவை, வீட்டு குருவி, மூன்று வகையான ஸ்டார்லிங்ஸ், பொதுவான காகம், இந்திய பில்ட் ஹார்ன்பில், ஊதா பறவை, கிழக்கு புறா, ஷிக்ரா, இரண்டு வகையான உரையாடல்கள் (ஒருவேளை மூன்று), கிளி -பிளாக் மற்றும் சில.

ஒரு பால்கனியில் உள்ள சில தாவரங்கள் கூட இந்த பறவைகளில் சிலவற்றை ஈர்க்கும். நீங்கள் அதிர்ஷ்டசாலி மற்றும் உங்கள் வீட்டிற்கு அருகில் அல்லது அதற்கு அருகில் ஒரு பழைய மரம் இருந்தால், நீங்கள் குழந்தை ஆந்தைகள், ஒரு களஞ்சிய ஆந்தை, ஒருவேளை ஒரு தங்க ஓரியோலோவைக் கூட காணலாம்.

பின்னர், நிச்சயமாக, நீங்கள் வானத்தைப் பார்க்கலாம். நான் இரண்டு வகையான ஐபீஸ்கள் மற்றும் ஒரு ஓரியண்டல் கழுகு வீட்டின் மீது பறப்பதைக் கண்டேன்; மகன் ஒரு வழுக்கை கழுகு, ஒரு எகிப்திய கழுகு மற்றும் பொதுவான கிரேன்கள் ஒரு மந்தை பார்த்தான். குளிர்கால மாதங்களில், வாத்துகள், சில நேரங்களில் வாத்துக்களைக் காண்கிறோம்.

நாங்கள் பூட்டப்பட்டிருக்கிறோம். பறவைகள் இன்னும் இலவசம்.

Related Articles

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

Back to top button
Close
Close