Politics

எண்ணெய் விலை வருவாயைப் புரிந்துகொள்வது – பகுப்பாய்வு

டி

மேற்கு டெக்சாஸ் இடைநிலை (WTI) – யுனைடெட் ஸ்டேட்ஸ் (அமெரிக்கா) – மே டெக்சாஸ் எதிர்கால ஒப்பந்தம் ஏப்ரல் முதல் மாதத்தில் எதிர்மறையான பிரதேசத்தில் நுழைந்தது. அமெரிக்க எண்ணெய் தொழிற்துறையின் சூழலில் WTI ஒப்பந்தங்கள் எவ்வாறு செயல்படுகின்றன என்பதற்கு இது ஒரு தற்காலிக மற்றும் குறிப்பிட்ட நிகழ்வு என்றாலும், கொரோனா வைரஸ் நோயால் (கோவிட் -19) தூண்டப்பட்ட கோரிக்கை பாதை அதிகப்படியான விளைவுகளை ஏற்படுத்தியுள்ளது என்பதற்கான தெளிவான அறிகுறியாகும். எண்ணெய் விலைகளுக்கான முக்கிய சர்வதேச தரமான ப்ரெண்ட் உள்ளிட்ட எண்ணெய் சந்தைகள்.

பெட்ரோலிய ஏற்றுமதி நாடுகளின் அமைப்பு (ஒபெக்) ++ இன் ஒரு ஒப்பந்தத்தின் மூலம் உலக எண்ணெய் தொழிற்துறையை உறுதிப்படுத்த அமெரிக்க ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் மத்தியஸ்தம் செய்த போதிலும் இது உள்ளது – அவர் ஒபெக்கிலிருந்து ஒப்புக்கொண்ட “வெறுப்பவர்” என்றாலும் . ஏப்ரல் 12 அன்று, 23 எண்ணெய் உற்பத்தி செய்யும் நாடுகளின் குழுவான ஒபெக் + கார்டெல், ஒரு வியத்தகு நிலைப்பாட்டில் எண்ணெய் உற்பத்தியை ஒரு நாளைக்கு 9.7 மில்லியன் பீப்பாய்கள் (எம்.பி / டி) குறைக்க ஒரு வரலாற்று ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டது. மே மற்றும் ஜூன் மாதங்களில், வெட்டுக்கள் 2022 வரை குறைகின்றன. அதன் பொறாமைமிக்க சான்றுகள் இருந்தபோதிலும், துண்டிக்கப்படுவதைத் தடுக்க ஒப்பந்தத்தால் போதுமான விலையைத் தக்கவைக்க முடியாது. ப்ரெண்ட் ஒரு இலக்கத்தைத் தொடுவதைத் தடுக்கவும், சேமிப்பக தொட்டிகள் பரவுவதற்கு முன்பு சிறிது நிவாரணம் அளிக்கவும் மட்டுமே இது செயல்படும்.

எண்களைத் திறக்கும்போது இது தெளிவாகிறது. ஒபெக் + நீட்டிக்கப்பட்ட குழுவில் இருந்து 10 ஒபெக் உறுப்பினர்கள் மற்றும் 10 பேர் எண்ணெய் உற்பத்தியை முறையே 3.615 மெ.பை / டி இலிருந்து 6.085 மெ.பை / குறைத்து, குறைந்து வரும் வழங்கல் மற்றும் தேவையை சமன் செய்வார்கள். அமெரிக்காவால் அனுமதிக்கப்பட்ட ஈரான் மற்றும் வெனிசுலாவும், போரினால் பேரழிவிற்குள்ளான லிபியாவும் வெட்டுக்களிலிருந்து விலக்கு பெற்றுள்ளன. உலகின் இரண்டாவது மற்றும் மூன்றாவது பெரிய எண்ணெய் உற்பத்தியாளர்களான சவுதி அரேபியா மற்றும் ரஷ்யா, தங்கள் உற்பத்தியில் 2.5 மெ.பை / டி 11 எம்.பி / டி என்ற அடிப்படையிலிருந்து குறைக்க ஒப்புக் கொண்டுள்ளன.

இதற்கிடையில், வேறு சில புள்ளிவிவரங்கள் வெளியிடப்படுகின்றன. சவுதி எரிசக்தி மந்திரி அப்துல்அஜிஸ் பின் சல்மான், ஒபெக் ++ குழு (ஒபெக் + மற்றும் பிற எண்ணெய் உற்பத்தியாளர்கள்) மே மாத நிலவரப்படி, தானாக முன்வந்து அல்லது இல்லாவிட்டால், குழாய்களிலிருந்து 19.5 மெ.பை / டி விநியோகத்தை திரும்பப் பெறும் என்று கூறினார். ரஷ்ய எரிசக்தி மந்திரி அலெக்சாண்டர் நோவக் 15 முதல் 20 எம்.பி / டி வரையிலான பயனுள்ள வெட்டுக்களை மதிப்பிடுகிறார், அதே நேரத்தில் டிரம்ப் தனது இராஜதந்திர கருவி ட்விட்டர் மூலம் வெட்டுக்கள் மொத்தம் 20 எம்.பி / டி என்று எழுதினார். அமெரிக்கா, பிரேசில் மற்றும் கனடா போன்ற ஜி 20 நாடுகளில் இது “எதிர்பார்க்கப்படும்” 3.7 எம்.பி / டி உற்பத்தியில் காரணியாகத் தோன்றுகிறது; மூலோபாய எண்ணெய் இருப்புக்கான தேசிய கொள்முதல் மூலம் விநியோக வெட்டுக்கள்; மற்றும் நோர்வேயில் இருந்து சாத்தியமான வெட்டுக்கள்.

நகரும் பல பாகங்கள் இங்கே உள்ளன. ஒதுக்கீடு வெட்டுக்களை ஏற்றுக்கொள்வதற்கு தொழில்துறையினருக்குள் வேறுபாடு இருப்பதால், அமெரிக்க உற்பத்தி எவ்வளவு வீழ்ச்சியடையும் என்று கணிப்பது கடினம். டெக்சாஸ் ரெயில்ரோட் கமிஷன் – டெக்சாஸ் ஒழுங்குமுறை நிறுவனம் – 1973 ஆம் ஆண்டில் மாநிலம் முழுவதும் கடைசியாக வெட்டப்பட்டது. மெக்ஸிகோ 100,000 பீப்பாய்கள் குறைக்க ஒப்புக்கொண்ட போதிலும், மெக்ஸிகோ “சில மந்தமானவற்றை” எடுக்க உதவும் என்று அமெரிக்கா கூறியது. – இது குறித்த விவரங்கள் இன்னும் தெளிவாகத் தெரியவில்லை.

பொருட்படுத்தாமல், 20 எம்.பி / டி சப்ளை குறைப்பு காட்சி யதார்த்தமானதாகக் கருதப்பட்டாலும், கோரிக்கையின் அழிவு முன்மொழியப்பட்ட வெட்டுக்களை அதிக சுமைக்கு ஏற்ற அளவுக்கு ஈர்க்கக்கூடியது. சர்வதேச எரிசக்தி அமைப்பின் கூற்றுப்படி, உலகளாவிய எண்ணெய் தேவை ஏப்ரல் மாதத்தில் 29 மெ.பை / டி ஆகவும், மே மாதத்தில் 26 எம்.பி / டி ஆகவும் இருக்கும். வேறு சில எண்ணெய் வர்த்தகர்கள் இது 35mb / d என்று மதிப்பிடுகின்றனர். சர்வதேச நாணய நிதியத்தால் கணிக்கப்பட்டபடி 2020 ஆம் ஆண்டில் வளர்ச்சியில் 3% சரிவு, எண்ணெய் தேவைக்கான ஒரு வருட வளர்ச்சியை அழிக்கிறது. உறுப்பினர்களின் இணக்கம் இருப்பதாகக் கருதினால், ஒபெக் ++ குறைப்புக்கள் அடுத்த காலாண்டு வரை அதிகப்படியான விநியோகத்தை ஓரளவு ஈடுசெய்யும்.

ஆனால் ஒபெக் + உறுப்பினர்களுக்கான ஒதுக்கீடு வெட்டுக்களுக்கு இணங்குவது முந்தைய சந்தர்ப்பங்களில் குறைபாடுடையது – சிலர், சவுதி அரேபியாவைப் போல, ஆழமான வெட்டுக்களைச் செய்கிறார்கள், மற்றவர்கள் தங்கள் வாக்குறுதிகளை காட்டிக் கொடுக்கிறார்கள். கேள்வி எஞ்சியுள்ளது: இணக்கத்தை யார் கண்காணிப்பார்கள்? ஏப்ரல் 10 ம் தேதி ஜி 20 எரிசக்தி அமைச்சர்கள் கூட்டம் எண்ணெய் சந்தைகளை கண்காணிக்கும் ஒரு தன்னார்வ கவனம் குழுவை நிறுவுவதற்கான ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டது. ஆனால் லோகஸ் ஸ்டாண்டி ஒபெக் நாட்டை கண்காணிக்க ஜி 20 தளம் கேள்விக்குரியது. சேமிப்பக இடங்கள் வெளியேறும்போது எண்ணெய் குழாய்களை மூடுவதற்கான ஒரே உண்மையான தடையாக இருக்கிறது.

மேலும், ரியாத் மற்றும் மாஸ்கோ ஆகியவை சமீபத்திய சந்தை பங்கு தகராறின் பின்னர் கோடரியை புதைத்துவிட்டதாக ஒரு ஒப்பந்தம் குறிப்பிடவில்லை. இராச்சியம் அதன் உத்தியோகபூர்வ விற்பனை விலையை குறைத்துள்ளது, மத்தியதரைக் கடல் மற்றும் ஆசிய சந்தைகளைப் பார்த்து, புதிய ஒப்பந்தம் தொடங்கும் வரை உலகளாவிய எண்ணெய் பங்குகளை அதிகரித்துள்ளது. இந்த மாதத்தில் ஒரு நாளைக்கு சுமார் 600,000 பீப்பாய்கள் எண்ணெயை அமெரிக்காவிற்கு விற்பனை செய்வதாகவும் கூறப்படுகிறது – இது ஒரு வருடத்தில் மிக உயர்ந்த அளவு. மாஸ்கோவும் மற்றவர்களும் தங்கள் சொந்த அளவை அதிகரிக்க எதிர்வினையாற்றுவார்கள். இதற்கிடையில், வாஷிங்டன் தனது உள்நாட்டு எண்ணெய் தொழிற்துறையைப் பாதுகாக்க எண்ணெய் மீதான இறக்குமதி கட்டணங்களை இன்னும் நிராகரிக்கவில்லை. எண்ணெய், தொழில்துறை, அமெரிக்கா, ரஷ்யா மற்றும் சவுதி அரேபியா ஆகிய மூன்று “ஆல்பா ஆண்களுக்கு” இடையிலான இயக்கவியல் இந்த பாதிக்கப்படக்கூடிய சூழ்நிலையில் குறிப்பிடப்படுகிறது, இது ப்ரெண்ட் எவ்வாறு உறுதிப்படுத்துகிறது என்பதை மேலும் தீர்மானிக்கும்.

துடுப்பு குறைப்பு எண்கள் இருந்தபோதிலும், சந்தைகள் இதைக் கண்டுபிடித்தன. கணிக்கத்தக்க வகையில், ப்ரெண்ட் மீண்டும் $ 30 க்கு கீழே விழும் முன் ஒபெக் + ஒப்பந்தத்திற்குப் பிறகு சில டாலர்களை சிணுங்கினார். எண்ணெய் உற்பத்தியாளர்களின் வருவாய் மேலும் குறைவதைத் தடுக்க ப்ரெண்ட் $ 40 க்கு மேல் குதித்து அங்கேயே சிக்கி இருக்க வேண்டும் என்று சந்தை அறிக்கைகள் தெரிவிக்கின்றன.

அடைபட்ட குழாய்வழிகள் மற்றும் வைப்புத்தொகை மற்றும் வைரஸ் முன்னோடியில்லாத அளவில் எண்ணெய் தேவையை தொடர்ந்து பயன்படுத்துவதால், ஒபெக் + குழுவின் உண்மையான தலைவர்கள், சவுதி அரேபியா மற்றும் ரஷ்யா ஆகியவற்றின் மீது ஒரு பரந்த கூட்டணியை உருவாக்க அல்லது வெட்டுக்களை ஆழப்படுத்த அழுத்தம் அதிகரித்து வருகிறது. எவ்வாறாயினும், எண்ணெய் சந்தைகளில் இந்த தொற்றுநோயின் தாக்கங்களைச் சமாளிப்பது என்பது வேறுபட்ட நலன்களைக் கொண்ட எண்ணெய் உற்பத்தியாளர்களின் நிலையற்ற கார்டெலுக்கு ஒரு கடினமான பணியாக இருக்கும்.

ஸ்ரீரூபா மித்ரா ஹெச்பிசிஎல்லில் சர்வதேச கொள்கை நிபுணர் மற்றும் தி எனர்ஜி ஃபோரமின் நிர்வாக இயக்குனர் ஆவார்

வெளிப்படுத்திய கருத்துக்கள் தனிப்பட்டவை

Related Articles

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

Back to top button
Close
Close