Top News

கொரோனா வைரஸ்: பருத்தி, இயற்கை பட்டு மற்றும் சிஃப்பான் ஆகியவை கோவிட் -19 க்கு எதிரான வீட்டில் தயாரிக்கப்பட்ட முகமூடிகளுக்கு சிறந்த பொருட்கள் – அதிக வாழ்க்கை முறை

COVID-19 தொற்றுநோய்க்குப் பிறகு அறுவை சிகிச்சை மற்றும் N95 வகைகளின் பற்றாக்குறையால் மக்கள் தங்கள் சொந்த துணி முகமூடிகளை உருவாக்க முற்படுகையில், ஒரு புதிய ஆய்வு கூறுகையில், பருத்தியின் கலவையானது இயற்கை பட்டு அல்லது சிஃப்பனுடன் கலந்தால் ஏரோசல் துகள்களை வடிகட்ட முடியும் முகமூடி நன்றாக பொருந்துகிறது.

அமெரிக்காவின் சிகாகோ பல்கலைக்கழகத்தில் உள்ள ஆராய்ச்சியாளர்கள் கூறுகையில், COVID-19 ஐ ஏற்படுத்தும் புதிய கொரோனா வைரஸ் SARS-CoV-2, பாதிக்கப்பட்ட நபர் இருமும்போது, ​​தும்மும்போது, ​​பேசும்போது அல்லது சுவாசிக்கும்போது முக்கியமாக சுவாசத் துளிகளால் பரவக்கூடும். இந்த நீர்த்துளிகள் பலவகையான அளவுகளில் உருவாகின்றன என்று அவர்கள் கூறினர், ஆனால் ஏரோசோல்கள் எனப்படும் சிறியவை சில துணி இழைகளுக்கு இடையிலான திறப்புகளை எளிதில் சரியச் செய்யலாம், துணி முகமூடிகள் உண்மையில் நோயைத் தடுக்க உதவுமா என்று சில வல்லுநர்கள் சந்தேகிக்க வழிவகுக்கிறது.

ஏ.சி.எஸ் நானோ இதழில் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வில், விஞ்ஞானிகள் சாதாரண திசுக்களின் திறனை தனியாகவோ அல்லது கூட்டாகவோ சுவாச துளிகளுக்கு ஒத்த அளவிலான ஏரோசோல்களை வடிகட்டுவதற்கான திறனை மதிப்பிட்டனர்.

10 நானோமீட்டர் முதல் 6 மைக்ரோமீட்டர் வரை விட்டம் கொண்ட துகள்களை உருவாக்க அவர்கள் ஏரோசல் கலவை அறையைப் பயன்படுத்தினர், இது ஒரு மனித முடியின் அகலத்தை விட பத்து முதல் நூற்றுக்கணக்கான மடங்கு சிறியது. ஒரு விசிறி பல திசு மாதிரிகள் மூலம் ஏரோசோலை ஒரு நபரின் சுவாசத்திற்கு ஒத்த காற்றோட்ட விகிதத்தில் ஊதினார், மேலும் ஆராய்ச்சி குழு திசு வழியாகச் செல்வதற்கு முன்னும் பின்னும் காற்றில் உள்ள துகள்களின் எண்ணிக்கையையும் அளவையும் அளவிடுகிறது. நன்கு நெய்த பருத்தித் தாளின் ஒரு அடுக்கு இரண்டு அடுக்கு பாலியஸ்டர்-ஸ்பான்டெக்ஸ் சிஃப்பனுடன் இணைந்து, மாலை ஆடைகளில் பெரும்பாலும் பயன்படுத்தப்படும் ஒரு வெளிப்படையான துணி, பெரும்பாலான ஏரோசல் துகள்களை வடிகட்டுகிறது – 80-99%, துகள் அளவு. இந்த துணி அடுக்குகளின் செயல்திறன் N95 மாஸ்க் பொருளின் செயல்திறனுடன் நெருக்கமாக இருப்பதாக அவர்கள் கூறினர். ஆய்வின் படி, சிஃப்பனை பட்டு அல்லது இயற்கையான ஃபிளானலுடன் மாற்றுவது அல்லது பருத்தி மற்றும் பாலியஸ்டர் பேட்டிங்கில் பருத்தி குவளை பயன்படுத்துவது போன்ற முடிவுகளைத் தந்தது.

பருத்தி போன்ற நன்கு நெய்த துணிகள் துகள்களுக்கு ஒரு இயந்திரத் தடையாக செயல்படக்கூடும் என்று ஆராய்ச்சியாளர்கள் தெரிவித்தனர், அதே நேரத்தில் சில வகையான சிஃப்பான் மற்றும் இயற்கை பட்டு போன்ற நிலையான கட்டணத்தைத் தக்கவைக்கும் துணிகள் ஒரு மின்னியல் தடையாக செயல்படுகின்றன. இருப்பினும், ஒரு சிறிய இடைவெளி கூட, ஒரு சதவிகிதம் வரை, அனைத்து முகமூடிகளின் வடிகட்டுதல் செயல்திறனை பாதி அல்லது அதற்கு மேற்பட்டதாகக் குறைத்து, சரியாக பொருத்தப்பட்ட முகமூடியின் முக்கியத்துவத்தை வலியுறுத்துகிறது. “எங்கள் ஆய்வுகள் இடைவெளிகளை வடிகட்டுதல் செயல்திறனில் 60% க்கும் அதிகமாக குறைக்கக்கூடும் என்றும், துணி முகமூடி வடிவமைப்பின் எதிர்கால ஆய்வுகள்” பொருத்தம் “மற்றும் கசிவு போன்ற சிக்கல்களை கணக்கில் எடுத்துக்கொள்வதன் அவசியத்தை இது குறிக்கிறது. காலாவதியான காற்று திறமையாக காற்றோட்டமாக உள்ளது, ”என்று விஞ்ஞானிகள் ஆய்வில் எழுதினர்.

(இந்தக் கதை உரை மாற்றங்கள் இல்லாத செய்தி நிறுவன ஊட்டத்தில் வெளியிடப்பட்டது. தலைப்பு மட்டுமே மாற்றப்பட்டுள்ளது.)

பேஸ்புக்கில் மேலும் கதைகளைப் பின்தொடரவும் ட்விட்டர்

Related Articles

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

Back to top button
Close
Close