World

கொரோனா வைரஸ் புதுப்பிப்பு: 89 மில்லியனுக்கும் அதிகமான மோசமான தரமான முகமூடிகளை சீனா கைப்பற்றியது – உலக செய்தி

89 மில்லியனுக்கும் குறைவான தரம் வாய்ந்த முகமூடிகளை சீனா பறிமுதல் செய்தது என்று அரசாங்க அதிகாரி ஒருவர் ஞாயிற்றுக்கிழமை தெரிவித்தார், அதே நேரத்தில் பெய்ஜிங் உலகளவில் ஏற்றுமதி செய்யப்படும் குறைபாடுள்ள பாதுகாப்பு உபகரணங்கள் குறித்து தொடர்ச்சியான புகார்களை எதிர்கொள்கிறது.

உலகெங்கிலும் உள்ள நாடுகள் கொடிய கொரோனா வைரஸை எதிர்த்துப் போராடி வருவதால், பாதுகாப்பு உபகரணங்களுக்கான தேவை உயர்ந்துள்ளது, இது கிட்டத்தட்ட 2.9 மில்லியன் மக்களை பாதித்துள்ளது.

ஆனால் பல நாடுகள் குறைபாடுள்ள முகமூடிகள் மற்றும் சீனாவால் ஏற்றுமதி செய்யப்படும் பிற தயாரிப்புகள் குறித்து புகார் அளித்துள்ளன, முக்கியமாக மருத்துவத் தொழிலாளர்கள் மற்றும் பாதிக்கப்படக்கூடிய குழுக்களின் பயன்பாடு.

சீனாவின் சந்தை கட்டுப்பாட்டாளர்கள் கிட்டத்தட்ட 16 மில்லியன் நிறுவனங்களை ஆய்வு செய்தனர் மற்றும் 89 மில்லியனுக்கும் அதிகமான முகமூடிகள் மற்றும் 418,000 துண்டுகளை வெள்ளிக்கிழமைக்குள் கைப்பற்றினர் என்று சந்தை ஒழுங்குமுறை மாநில நிர்வாகத்தின் துணை இயக்குநர் கன் லின் செய்தி மாநாட்டில் தெரிவித்தார்.

7.6 மில்லியன் யுவான் (1.1 மில்லியன் டாலர்) மதிப்புள்ள பயனற்ற கிருமிநாசினிகளையும் கட்டுப்பாட்டாளர்கள் கைப்பற்றினர்.

பறிமுதல் செய்யப்பட்ட பொருட்கள் வெளிநாட்டு சந்தைகளுக்கு எவ்வளவு சென்றன என்பது தெளிவாகத் தெரியவில்லை.

குறைந்த தரம் வாய்ந்த தயாரிப்புகளை அகற்றும் முயற்சியில், சீனா சனிக்கிழமை புதிய விதிகளை வெளியிட்டது, மருத்துவமற்ற முகமூடிகள் கூட தேசிய மற்றும் சர்வதேச தரத் தரங்களை பூர்த்தி செய்ய வேண்டும் என்று கூறியது.

ஏற்றுமதியாளர்கள் தங்கள் மருத்துவ பொருட்கள் இலக்கு நாட்டின் பாதுகாப்பு தேவைகளை பூர்த்தி செய்வதாக எழுத்துப்பூர்வ அறிவிப்பை தாக்கல் செய்ய வேண்டும் என்று வர்த்தக அமைச்சகம் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

ஸ்பெயின், நெதர்லாந்து, செக் குடியரசு மற்றும் துருக்கி உள்ளிட்ட பல நாடுகள் சீனாவிலிருந்து இறக்குமதி செய்யப்பட்ட நூறாயிரக்கணக்கான மோசமான தரமான முகமூடிகள் மற்றும் பாதுகாப்பு உபகரணங்களை அகற்ற வேண்டிய கட்டாயத்தில் இருந்தபின் கடுமையான விதிகள் வந்துள்ளன.

சீனாவில் வாங்கப்பட்ட சுமார் ஒரு மில்லியன் முகமூடிகள் சுகாதார நிபுணர்களுக்கு பொருத்தமான தரத்தை பூர்த்தி செய்யவில்லை என்று கனேடிய அரசாங்கம் கடந்த வாரம் கூறியது.

டச்சு சுகாதார அதிகாரிகள் கடந்த மாதம் அரை மில்லியனுக்கும் அதிகமான சீன முகமூடிகளை நினைவு கூர்ந்தனர் – அவை ஏற்கனவே மருத்துவமனைகளுக்கு அனுப்பப்பட்டிருந்தன – அவை முகங்களை சரியாக மூடவில்லை அல்லது குறைபாடுள்ள வடிப்பான்களைக் கொண்டிருந்தன.

உத்தியோகபூர்வ புள்ளிவிவரங்களின்படி, சீனா ஒரு நாளைக்கு 116 மில்லியனுக்கும் அதிகமான முகமூடிகளை உற்பத்தி செய்கிறது.

இந்த ஆண்டு இதுவரை ஒரு பில்லியனுக்கும் அதிகமான முகமூடிகளை இந்நிறுவனம் ஏற்றுமதி செய்துள்ளதாக வர்த்தக அமைச்சின் அதிகாரி லி ஜிங்கியன் செய்தியாளர்களிடம் தெரிவித்தார்.

1.41 பில்லியன் டாலர் மதிப்புள்ள மருத்துவ பொருட்களை 74 நாடுகளுக்கும் ஆறு சர்வதேச அமைப்புகளுக்கும் ஏற்றுமதி செய்வதற்கான ஒப்பந்தங்களில் சீனா கையெழுத்திட்டுள்ளது.

இந்த ஆண்டின் முதல் இரண்டு மாதங்களில், 8,950 புதிய உற்பத்தியாளர்கள் சீனாவில் முகமூடிகளை தயாரிக்கத் தொடங்கினர் என்று தியான்யாஞ்சா வணிக தரவு தளம் தெரிவித்துள்ளது.

நாடு முழுவதும் அடக்குமுறை இருந்தபோதிலும், நிறுவனங்கள் “விரைவான பணம்” சம்பாதிப்பதற்கான ஒரு வழியாக இருப்பதால் சட்டவிரோதமாக மருத்துவ உபகரணங்களைத் தயாரித்தன என்று சீன சுங்க அதிகாரி ஜின் ஹை இந்த மாத தொடக்கத்தில் தெரிவித்தார்.

31.6 மில்லியனுக்கும் அதிகமான குறைபாடுள்ள முகமூடிகள் மற்றும் ஏற்றுமதிக்கு நோக்கம் கொண்ட 509,000 பாதுகாப்பு ஆடைகள் ஏப்ரல் நடுப்பகுதியில் துறைமுக அதிகாரிகளால் பறிமுதல் செய்யப்பட்டன, என்றார்.

Related Articles

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

Back to top button
Close
Close