World

கோழைத்தனத்தால் பாதிக்கப்பட்ட பொருளாதாரங்களுக்கு உதவுவதற்கும் மீண்டும் கட்டியெழுப்புவதற்கும் 15 பில்லியன் டாலர் நிதியை உருவாக்குவதாக பிரிக்ஸ் கூறுகிறார் – உலக செய்தி

செவ்வாயன்று, பிரிக்ஸ் குழுவின் உறுப்பினர்கள் (பிரேசில்-ரஷ்யா-இந்தியா-சீனா-தென்னாப்பிரிக்கா) தங்கள் பொருளாதாரங்களை மீண்டும் கட்டியெழுப்பவும், கோவிட் -19 உலகளாவிய தொற்றுநோயின் தாக்கத்தைக் கடக்கவும் 15 பில்லியன் டாலர் சிறப்பு நிதியை உருவாக்க முடிவு செய்தனர்.

தற்போதைய ஜனாதிபதி ரஷ்யாவால் அழைக்கப்பட்ட பிரிக்ஸ் மாநிலங்களைச் சேர்ந்த வெளியுறவு அமைச்சர்களின் வீடியோ மாநாட்டின் போது இந்த முடிவு எடுக்கப்பட்டுள்ளது. தொற்றுநோயை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கான பொதுவான அணுகுமுறையின் ஒரு பகுதியாக இருக்கக்கூடிய சுகாதாரப் பாதுகாப்பு முதல் வர்த்தகம் மற்றும் நிதி நிலைத்தன்மை வரையிலான தொடர்ச்சியான நடவடிக்கைகள் குறித்தும் இந்த சந்திப்பு விவாதித்தது.

உள்கட்டமைப்பு மற்றும் நிலையான அபிவிருத்தி திட்டங்களுக்கான வளங்களை திரட்டுவதற்காக பிரிக்ஸ் உருவாக்கிய புதிய மேம்பாட்டு வங்கி (என்.டி.பி), தொற்றுநோய்களுக்கு மத்தியில் உறுப்பு நாடுகளின் பொருளாதாரத்தை உயர்த்த உதவுவதற்காக 15 பில்லியன் டாலர் வரை கடன்களை ஒதுக்கும் என்று உறவுகள் அமைச்சர் கூறினார். ரஷ்ய வெளிப்புறங்கள், செர்ஜி லாவ்ரோவ்.

“பிரிக்ஸ் நாடுகளில் பொருளாதார புனரமைப்பு திட்டங்களுக்கு நிதியளிக்க ஒரு சிறப்பு கடன் கருவியை உருவாக்க முடிவு செய்தோம். மொத்தத்தில், இதற்காக 15 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர் வரை ஒதுக்க முடிவு செய்துள்ளோம், பொருளாதார நடவடிக்கைகளை மீட்டெடுப்பதற்காக நமது பொருளாதாரங்கள் நெருக்கடியை விட்டு வெளியேறும் கட்டத்தில் இது ஒரு நல்ல அடிப்படையாக இருக்கும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம், ”என்று வீடியோ கான்ஃபெரன்ஸ் பின்னர் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் அவர் கூறினார்.

கோவிட் -19 நெருக்கடிக்கு ஒருங்கிணைந்த அணுகுமுறையின் ஒரு பகுதியாக சுகாதாரம், வர்த்தகம், நிதி நிலைத்தன்மை மற்றும் வேலைவாய்ப்பு தொடர்பான ஒத்துழைப்பு உள்ளிட்ட “மிகப்பெரிய நடவடிக்கைகள்” குறித்து இந்த சந்திப்பு விவாதித்ததாக லாவ்ரோவ் கூறினார். இந்த விடயங்கள் தொடர்பான மேலதிக கலந்துரையாடல்கள் ஐந்து நாடுகளின் அடுத்த துறை கூட்டங்களில் நடைபெறும் என்றும் அவர் கூறினார்.

பிரிக்ஸ் மாநிலங்களைச் சேர்ந்த பொருளாதார நிபுணர்களின் மெய்நிகர் கூட்டம் புதன்கிழமை எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, மேலும் சுகாதார வல்லுநர்கள் இதேபோன்ற கூட்டத்தை மே 7 ஆம் தேதி நடத்துவார்கள் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

ரஷ்ய நிதி மந்திரி அன்டன் சிலுவானோவ் மற்றும் நிதியமைச்சர் நிர்மலா சீதாராமன் ஆகியோர் ஏப்ரல் 22 ம் தேதி நடந்த மெய்நிகர் கூட்டத்தின் போது என்டிபி ஆளுநர் குழுவின் தலைவராகவும் துணைத் தலைவராகவும் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டனர். பிரிக்ஸ் மாநிலங்களின் அவசர தேவைகள். பிரிக்ஸ் மாநிலங்களின் பொருளாதார மீட்சிக்கான ஆதரவு உட்பட நெருக்கடி தொடர்பான உதவிக்கு 10 பில்லியன் டாலர்களை ஒதுக்க திட்டமிட்டுள்ளதாக என்.டி.பி.

செவ்வாய்க்கிழமை கூட்டத்தில் பேசிய வெளியுறவு அமைச்சர் எஸ்.ஜெய்சங்கர், கோவிட் -19 முன்மொழியப்பட்ட சவால் “பலதரப்பு அமைப்புகளின் சீர்திருத்தத்தின் அவசியத்தை மேலும் வலியுறுத்துகிறது, மேலும் சீர்திருத்த பன்முகத்தன்மை என்பது முன்னோக்கி செல்லும் பாதை” என்றார். வெளியுறவு அமைச்சின் அறிக்கையின்படி.

உலக மக்கள்தொகையில் கிட்டத்தட்ட 42% க்கும், முதலீடுகள் மற்றும் வர்த்தகத்தில் கணிசமான பங்கிற்கும் பொறுப்பான பிரிக்ஸ், “உலகளாவிய பொருளாதார மற்றும் அரசியல் கட்டமைப்பை வடிவமைப்பதில் முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது” என்று அவர் கூறினார்.

வர்த்தக மற்றும் விநியோகச் சங்கிலிகளை சீர்குலைப்பதன் மூலம் இந்த தொற்றுநோய் உலகப் பொருளாதாரத்தையும் உற்பத்தியையும் கடுமையாக பாதித்துள்ளது என்றும் இது வேலைகள் மற்றும் வாழ்வாதாரங்களை இழக்க நேரிட்டதாகவும் ஜெய்சங்கர் கூறினார். “நெருக்கடியை சமாளிக்கவும், வாழ்வாதாரங்கள் இழக்கப்படாமல் பார்த்துக் கொள்ளவும், நிறுவனங்களுக்கு, குறிப்பாக எம்எஸ்எம்இக்களுக்கு நாங்கள் ஆதரவை வழங்க வேண்டும்,” என்று அவர் கூறினார்.

தெற்காசியாவில் கோவிட் -19 க்கான பதிலை ஒருங்கிணைக்க இந்தியாவின் முயற்சிகள் குறித்து அவர் பேசினார், இதில் சார்க் அவசர நிதியை உருவாக்குவது உட்பட. ஆப்பிரிக்காவில் பல உட்பட கிட்டத்தட்ட 85 நாடுகளுக்கு இந்தியா நன்கொடைகளாக மருந்து உதவிகளை வழங்கி வருகிறது.

கோவிட் -19 போன்ற சவால்களைச் சமாளிப்பதில் பலதரப்பு அணுகுமுறைக்கு மாற்று இல்லை என்றும், பலதரப்பு நிறுவனங்கள் ஒரு சோதனையை எதிர்கொள்கின்றன என்றும் லாவ்ரோவ் கூறினார். ஐ.நா., ஜி 20, டபிள்யூ.எச்.ஓ, டபிள்யூ.டி.ஓ மற்றும் சர்வதேச நாணய நிதியம் போன்ற உலகளாவிய தளங்களில் ஒத்துழைப்பை ஆழப்படுத்தும் என்று பிரிக்ஸ் கூறுகிறது.

“எங்கள் நாடுகளுக்கும் நமது குடிமக்களுக்கும் நாங்கள் மேற்கொண்ட முயற்சிகளின் மிகவும் சாதகமான முடிவுக்கு உத்தரவாதம் அளிக்க உலக சமூகம் ஒன்று சேர வேண்டும்” என்று லாவ்ரோவ் கூறினார். சில நாடுகளுக்கு விதிக்கப்பட்ட ஒருதலைப்பட்ச பொருளாதாரத் தடைகளால் இந்த முயற்சிகள் தடைபட்டு வருகின்றன.

“ஐ.நா. பொதுச்செயலாளரும் ஐ.நா மனித உரிமைகளுக்கான உயர் ஸ்தானிகருமான அழைப்பை நாங்கள் ஆதரிக்கிறோம், குறைந்தபட்சம் ஐ.நா. சாசனத்திலிருந்து விலகியதால் விதிக்கப்பட்ட இந்த ஒருதலைப்பட்ச பொருளாதாரத் தடைகளை இடைநிறுத்த வேண்டும்,” என்று அவர் கூறினார்.

WHO க்கான நிதியைக் குறைப்பதற்கான அமெரிக்க அரசாங்கத்தின் முடிவு குறித்து கேட்டதற்கு, லாவ்ரோவ், பிரிக்ஸின் “பொதுவான கருத்து” ஐ.நா. சுகாதார நிறுவனம் ஒரு “முக்கியமான கருவி மற்றும் ஒரு சிறந்த தளம்” என்று கூறுகிறது, இது சிறந்த சுகாதார நிபுணர்களைக் கொண்டுள்ளது. உலகம் முழுவதும்.

ஜெய்சங்கர் மற்றும் லாவ்ரோவைத் தவிர, பிரேசிலின் வெளியுறவு மந்திரி எர்னஸ்டோ அராஜோ, சீனாவின் வெளியுறவு மந்திரி வாங் யி மற்றும் தென்னாப்பிரிக்காவின் வெளியுறவு மந்திரி கிரேஸ் நாலேடி பாண்டோர் ஆகியோர் வீடியோ கான்ஃபெரன்ஸ் நிகழ்ச்சியில் பங்கேற்றனர்.

Related Articles

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

Back to top button
Close
Close