World

கோவிட் -19 வழக்குகள் 6 நாட்களில் இரட்டிப்பாகிவிட்டதாக பாகிஸ்தானில் உள்ள மருத்துவர்கள் கூறுகின்றனர்; ரம்ஜானில் மசூதிகளுக்கு செல்வதைத் தவிர்க்குமாறு மக்களை வற்புறுத்துங்கள் – உலக செய்தி

பாகிஸ்தான் ஞாயிற்றுக்கிழமை கோவிட் -19 புதிய 783 வழக்குகளை பதிவு செய்துள்ளது, மொத்த எண்ணிக்கையை 12,579 ஆகக் கொண்டு வந்துள்ளது என்று பி.டி.ஐ செய்தி நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது. தேசிய சுகாதார சேவைகள் அமைச்சகத்தின் கூற்றுப்படி, கடந்த 24 மணி நேரத்தில் குறைந்தது 15 பேர் இறந்தனர், இதனால் இறப்பு எண்ணிக்கை 269 ஆக உள்ளது என்று பி.டி.ஐ தெரிவித்துள்ளது.

பஞ்சாபில் 5,378, சிந்து 4,232, கைபர்-பக்துன்க்வா 1,793, பலூசிஸ்தான் 722, கில்கிட்-பால்டிஸ்தான் 308, இஸ்லாமாபாத் 235 மற்றும் பாகிஸ்தானில் காஷ்மீரை ஆக்கிரமித்து 55 வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன.

நோய்த்தொற்றுகள் வேகமாக பரவி வருவதால், பாக்கிஸ்தானின் மருத்துவ சங்கம் மற்றும் பாகிஸ்தான் இஸ்லாமிய மருத்துவ சங்கம் (பிமா) மக்கள் மசூதிகளை விட வீட்டிலேயே பிரார்த்தனை செய்யுமாறு கேட்டுக்கொண்டனர்.

மசூதிகள் வைரஸ் பரவுவதற்கான முக்கிய ஆதாரமாக மாறி வருவதாக பிமா தலைவர் டாக்டர் இப்திகர் பர்னி சனிக்கிழமை எச்சரித்தார்.

“ஒரு மாதத்தில் சுமார் 6,000 கொரோனா வைரஸ் வழக்குகள் வெளிவந்தன … ஆனால் கடந்த ஆறு நாட்களில் இது இரு மடங்காக அதிகரித்துள்ளது” என்று அவர் கூறினார், எதிர்வரும் மே மற்றும் ஜூன் மாதங்களில் தொற்று இன்னும் அதிகரிக்கும் என்று எச்சரித்தார்.

ஜனாதிபதி ஆரிஃப் ஆல்வி மசூதி இமாம்களுக்கு ஒரு கடிதம் எழுதினார், 50 வயதிற்கு மேற்பட்ட விசுவாசிகளை வீட்டில் பிரார்த்தனை செய்யுமாறு கேட்டுக் கொண்டார். எவ்வாறாயினும், மத்திய அரசு இன்னும் ஒரு தேசிய முற்றுகையை விதிக்கவில்லை. இது சில மாகாணங்களில் மட்டுமே உள்ளூர் அரசாங்கங்களால் செய்யப்பட்டது.

“தினசரி ஊதியம் பெறுபவர்கள், தெரு விற்பனையாளர்கள், தொழிலாளர்கள், அனைவருக்கும் தமக்கும் தங்கள் குடும்பங்களுக்கும் வறுமையையும் பசியையும் எதிர்கொள்ளும் விளைவுகளைப் பற்றி சிந்திக்காமல் மொத்த முற்றுகையை நாங்கள் நாடுகிறோம். எங்கள் ஆதரவற்ற மற்றும் ஏழை குடிமக்களை புறக்கணித்த எங்கள் பாவத்திற்காக அல்லாஹ் மன்னிப்பான் ”என்று பிரதமர் இம்ரான் கான் ஒரு முழு முற்றுகையை சுமத்த வேண்டாம் என்ற தனது முடிவை ட்வீட் செய்துள்ளார். இதற்கிடையில், பகுதி முற்றுகை மே 9 வரை நீட்டிக்கப்பட்டுள்ளது.

வெவ்வேறு நகரங்களில் இருந்து முற்றுகைகளை மீறியதாக செய்திகள் வந்துள்ளன. முற்றுகையை மீறியதற்காக 78 பேரை போலீசிஸ்தானின் தலைநகரான குவெட்டாவில் சனிக்கிழமை போலீசார் 78 பேரை கைது செய்து 107 கடைகளுக்கு சீல் வைத்ததாக நாட்டின் அரசாங்க செய்தித் தொடர்பாளர் லியாகத் ஷாஹ்வானி தெரிவித்தார்.

இதுவரை மொத்தம் 2,707 கடைகள் மூடப்பட்டுள்ளன என்றார்.

பஞ்சாபில், பழங்கள், காய்கறிகள் மற்றும் பிற பொருட்களை விற்கும் ஹேண்ட்கார்டுகளின் தெரு விற்பனையாளர்களுக்கு இந்த முற்றுகை பொருந்தாது என்று அரசாங்கம் அறிவித்தது.

முற்றுகையை கடைபிடிக்காததால், பாகிஸ்தான்-நவாஸ் முஸ்லீம் லீக் (பி.எம்.எல்-என்) பகுதி முற்றுகைக் கொள்கையை விமர்சித்ததுடன், மொத்த முற்றுகையை விதிக்க அல்லது அதை திரும்பப் பெறுமாறு அரசாங்கத்திடம் கேட்டுக்கொண்டது.

Related Articles

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

Back to top button
Close
Close