Politics

பாகிஸ்தானைச் சேர்ந்த காம்பிட் கோவிட் -19 | HT தலையங்கம் – தலையங்கங்கள்

பாகிஸ்தான் தனது பயங்கரவாத உள்கட்டமைப்பைப் பாதுகாக்க கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோயை (கோவிட் -19) பயன்படுத்துகிறது. முதலாவதாக, பயங்கரவாத நிதியுதவியைக் கட்டுப்படுத்தும் செயல் திட்டத்திற்கு இணங்க பிப்ரவரி மாதம் பாகிஸ்தானுக்கு நான்கு மாதங்கள் மட்டுமே வழங்கிய நிதி நடவடிக்கை பணிக்குழு (எஃப்ஏடிஎஃப்) – இதுவரை பாகிஸ்தான் எடுத்துள்ள நடவடிக்கைகள் குறித்த மறுஆய்வை ஒத்திவைக்க வேண்டும் என்ற தகவல்கள் வந்தன. தொற்றுநோய் காரணமாக ஆண்டின் பிற்பகுதி வரை. ஏப்ரல் 20 அன்று, பாகிஸ்தான் குறித்த மற்றொரு அறிக்கை வெளிவந்தது, பஞ்சாப் மாகாணத்தில் பயங்கரவாத கண்காணிப்பு பட்டியலில் இருந்து கிட்டத்தட்ட 3,800 பெயர்களை நீக்கியது. இவற்றில், மார்ச் தொடக்கத்தில் இருந்து 1,800 க்கும் மேற்பட்ட பெயர்கள் அகற்றப்பட்டுள்ளன, அதே நேரத்தில் சர்வதேச சமூகம் கோவிட் -19 தொற்றுநோயை மையமாகக் கொண்டிருந்தது. பாகிஸ்தான் தேசிய பயங்கரவாத எதிர்ப்பு ஆணையம் (NACTA) பெயர்களை அகற்றுவதற்கான எந்த விளக்கத்தையும் மேற்கோள் காட்டவில்லை என்றும் பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நிபுணர்கள் குறிப்பிட்டுள்ளனர், இது திரும்பப் பெறும்போது நிலையான நடைமுறையாகும்.

பாகிஸ்தானின் பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நடைமுறைகள் மோசமான ஒளிபுகா. பல ஆண்டுகளாக, NACTA வலைத்தளம் தடைசெய்யப்பட்ட அமைப்புகளின் பட்டியலை மட்டுமே பராமரித்தது, தடைசெய்யப்பட்ட நபர்களின் பட்டியலைப் பராமரிப்பது மாகாண அதிகாரிகளின் பொறுப்பு என்று அதிகாரிகள் கூறுகின்றனர். அது பயங்கரவாதிகளின் பட்டியல் மட்டுமல்ல; 2008 இல் மும்பை தாக்குதலில் ஈடுபட்டதாக கைது செய்யப்பட்ட ஏழு பேரின் விசாரணை குறித்து பொது தகவல்கள் எதுவும் இல்லை. இந்த நபர்களில் ஒருவரான லஷ்கர்-இ-தைபா நடவடிக்கை தளபதி ஜாகூர் ரெஹ்மான் லக்வி, ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு முன்பு ஜாமீனில் விடுவிக்கப்பட்ட பின்னர்.

பெரும்பாலான நாடுகள் தொற்றுநோயைத் தோற்கடிப்பதிலும், அவர்களின் பொருளாதாரங்களில் அதன் தாக்கத்தை எதிர்கொள்வதிலும் கவனம் செலுத்துகின்ற நேரத்தில், பயங்கரவாதத்தைத் தடுக்க உலக சமூகத்தின் குறைந்த அழுத்தத்தை பாகிஸ்தான் தெளிவாகப் பயன்படுத்துகிறது. இது வெட்கக்கேடானது. பாகிஸ்தான் படைகள் காஷ்மீரின் எல்லைகள் முழுவதும் குண்டுவெடிப்பை தீவிரப்படுத்துவதால் பயங்கரவாதிகள் மீதான அழுத்தத்தை தளர்த்துவது வருகிறது. இருதரப்பு மற்றும் பலதரப்பு கூட்டங்கள் தடைபட்டுள்ளதால், மற்ற நாடுகளுடன் இந்த பிரச்சினைகளை தீர்ப்பது இந்தியாவுக்கு கடினமாக இருக்கும். பாக்கிஸ்தானின் பயங்கரவாதிகளின் செயல்களைச் சமாளிக்க இந்தியா தூசி உலர வைப்பதும், பயங்கரவாதத்தை ஒரு மாநிலக் கொள்கையாகப் பயன்படுத்துவதன் மூலம் பாகிஸ்தானின் செலவை அதிகரிக்கும் திட்டத்தில் கையெழுத்திடுவதும் இப்போது ஒரே வழி.

Related Articles

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

Back to top button
Close
Close