World

மருத்துவமனைகள், சடலங்கள் மற்றும் கல்லறைகள் சமாளிக்க போராடுவதால் பிரேசில் கோவிட் -19 ஹாட் ஸ்பாட் ஆகிறது – உலக செய்தி

லத்தீன் அமெரிக்காவின் மிகப் பெரிய நாடு உலகின் தொற்றுநோய்களில் ஒன்றாக மாறுவதால், புதிய கொரோனா வைரஸின் வழக்குகள் பிரேசில் முழுவதும் உள்ள மருத்துவமனைகள், சடலங்கள் மற்றும் கல்லறைகள் மீது அதிக சுமைகளை சுமத்துகின்றன.

ரியோ டி ஜெனிரோ மற்றும் குறைந்தது நான்கு முக்கிய நகரங்களில் உள்ள மருத்துவ அதிகாரிகள் தங்கள் மருத்துவமனை அமைப்புகள் சரிவின் விளிம்பில் இருப்பதாக எச்சரிக்கின்றனர் அல்லது அதிக நோயாளிகளைப் பெறுவதில் அவர்கள் ஏற்கனவே அதிகமாக உள்ளனர்.

211 மில்லியன் மக்கள் வாழும் நாட்டில் தொற்றுநோய்களின் எண்ணிக்கை தாமதமான மற்றும் போதுமான சோதனைகள் காரணமாக அறிவிக்கப்பட்டதை விட அதிகமாக இருக்கும் என்று சுகாதார நிபுணர்கள் எதிர்பார்க்கிறார்கள்.

இதற்கிடையில், ஜனாதிபதி ஜெய்ர் போல்சனாரோ, கோவிட் -19 ஒப்பீட்டளவில் சிறிய நோயாகும், அதைத் தடுக்க சமூகப் பற்றின்மைக்கான பரந்த நடவடிக்கைகள் தேவையில்லை என்ற வற்புறுத்தலுடன் அலைபாயும் அறிகுறிகளைக் காட்டவில்லை. அதிக ஆபத்துள்ள பிரேசிலியர்கள் மட்டுமே தனிமைப்படுத்தப்பட வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

அமேசானின் மிகப்பெரிய நகரமான மனாஸில், ஒரு கல்லறை வெகுஜன புதைகுழிகளை தோண்ட வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது, ஏனெனில் பல இறப்புகள் உள்ளன. தொழிலாளர்கள் ஒரு நாளைக்கு 100 சடலங்களை அடக்கம் செய்கிறார்கள் – வைரஸுக்கு முந்தைய அடக்கத்தின் சராசரி மூன்று மடங்கு.

மனாஸில் ஒரு இறுதிச் சேவை வழங்குநரின் ஓட்டுநரான 20 வயதான ய்டலோ ரோட்ரிக்ஸ், 36 மணி நேரத்திற்கும் மேலாக குறுக்கீடு இல்லாமல் ஒரு உடலை ஒன்றன்பின் ஒன்றாக மீட்டதாகக் கூறினார். பல இறப்புகள் இருந்தன, அவனது முதலாளி இரண்டாவது கேள்வியைச் சேர்க்க வேண்டியிருந்தது, ரோட்ரிக்ஸ் கூறினார்.

இதுவரை, சுகாதார அமைச்சகம் COVID-19 இன் கிட்டத்தட்ட 53,000 வழக்குகளையும் 3,600 க்கும் மேற்பட்ட இறப்புகளையும் உறுதிப்படுத்தியுள்ளது. உத்தியோகபூர்வ தகவல்களின்படி, வியாழக்கிழமை நாட்டின் மிக மோசமான நாள், சுமார் 3,700 புதிய வழக்குகள் மற்றும் 400 க்கும் மேற்பட்ட இறப்புகள் இருந்தன, வெள்ளிக்கிழமை கிட்டத்தட்ட இருண்டதாக இருந்தது.

ஒரு சிறிய சோதனை என்றால் உண்மையான தொற்றுநோய்களின் எண்ணிக்கை மிக அதிகம் என்று நிபுணர்கள் எச்சரித்தனர். சோதனைகள் செயலாக்க வாரங்களுக்கு மேல் ஆகக்கூடும் என்பதால், தற்போதைய புள்ளிவிவரங்கள் ஒரு வாரம் அல்லது இரண்டு நாட்களுக்கு முன்பு நிகழ்ந்த மரணங்களை பிரதிபலிக்கின்றன என்று சாவோ பாலோ பல்கலைக்கழகத்தின் சமூக மருத்துவத்தின் துணை பேராசிரியர் டொமிங்கோஸ் ஆல்வ்ஸ் கூறினார்.

“கடந்த காலத்திலிருந்து ஒரு புகைப்படத்தை நாங்கள் பார்க்கிறோம்” என்று ஆல்வ்ஸ் கடந்த வாரம் ஒரு நேர்காணலில் கூறினார். “பிரேசிலில் வழக்குகளின் எண்ணிக்கை, எனவே, நாம் கணிப்பதை விட அதிகமாக இருக்கலாம்.”

சாவோ பாலோ பல்கலைக்கழகம், பிரேசிலியா பல்கலைக்கழகம் மற்றும் பிற நிறுவனங்களின் விஞ்ஞானிகள் கூறுகையில், இந்த வாரம் நிலவரப்படி வைரஸால் பாதிக்கப்பட்டவர்களின் உண்மையான எண்ணிக்கை 587,000 முதல் 1.1 மில்லியன் மக்கள் வரை இருக்கும்.

சுகாதார அமைச்சகம் இந்த மாத தொடக்கத்தில் ஒரு அறிக்கையில் ஒரு நாளைக்கு 6,700 பேரை பரிசோதிக்கும் திறனைக் கொண்டுள்ளது என்று கூறியுள்ளது – வைரஸ் உச்சத்தில் இருக்கும்போது தேவைப்படும் கிட்டத்தட்ட 40,000 பேரை விட இது ஒரு அழுகை.

“நாங்கள் செய்வதை விட அதிகமான சோதனைகளை நாங்கள் செய்ய வேண்டும், ஆனால் இங்குள்ள ஆய்வகம் முழு வேகத்தில் செயல்படுகிறது” என்று வடகிழக்கு சியரில் உள்ள மருத்துவமனை சாவோ ஜோஸின் தொற்று நோய் நிபுணர் கென்னி கோலாரஸ் கூறினார், அவர் தொற்றுநோய்க்கு பதிலளிப்பது குறித்து மாநில அதிகாரிகளுக்கு ஆலோசனை வழங்கி வருகிறார் .

இதற்கிடையில், சுகாதார வல்லுநர்கள் தங்களிடம் உள்ள வழக்குகளை கையாள முடியாது.

ரியோ மாநிலத்தில், COVID-19 க்கு சிகிச்சையளிக்க பொருத்தப்பட்ட ஏழு பொது மருத்துவமனைகளில் ஒன்றைத் தவிர, அனைவருமே நிரம்பியுள்ளனர், மற்றவர்கள் குணமடைந்துவிட்டால் அல்லது இறந்த பிறகுதான் புதிய நோயாளிகளை ஏற்றுக்கொள்ள முடியும் என்று சுகாதாரத் துறையின் பத்திரிகை அலுவலகம் தெரிவித்துள்ளது. காலியிடத்துடன் கூடிய ஒரே வசதி தலைநகரின் மையத்திலிருந்து இரண்டு மணிநேரம் கார் மூலம் அமைந்துள்ளது.

அமேசானின் வாயில், பெலெம் நகரில் உள்ள தீவிர சிகிச்சை படுக்கைகள் அனைத்தும் ஆக்கிரமிக்கப்பட்டுள்ளதாக ஜி 1 ஆன்லைன் ஊடகங்கள் தெரிவிக்கின்றன. பாரே மாநிலத்தின் தலைநகரில் வழக்குகளின் எண்ணிக்கை அதிகரிக்கும் போது, ​​அவரது சுகாதார செயலாளர் இந்த வாரம் குறைந்தது 200 மருத்துவ குழுக்கள் பாதிக்கப்பட்டுள்ளதாகவும், மேலும் மருத்துவர்களை நியமிக்க தீவிரமாக முயன்று வருவதாகவும் ஜி 1 கூறினார்.

சனிக்கிழமையன்று, ரியோ நகரம் தனது முதல் கள மருத்துவமனையை திறக்க திட்டமிட்டுள்ளது, இதில் 200 படுக்கைகள் உள்ளன, பாதி தீவிர சிகிச்சைக்காக ஒதுக்கப்பட்டுள்ளது. மரகானில் உள்ள வரலாற்று கால்பந்து மைதானத்திற்கு அடுத்ததாக கட்டப்பட்ட மற்றொரு மருத்துவமனை அடுத்த மாதம் முதல் 400 படுக்கைகளை வழங்கும்.

சியோவின் தலைநகரான ஃபோர்டாலெஸாவில், COVID-19 நோயாளிகளுக்கு தீவிர சிகிச்சை பிரிவுகள் 92% நிரம்பியுள்ளன, ஒரு வாரத்திற்கு முன்பு திறனை அடைந்த பின்னர். சுகாதார வல்லுநர்களும் அதிகாரிகளும் குறிப்பாக ஏழ்மையான பகுதிகளில் அல்லது சேரிகளில் பரவுகின்ற வைரஸ் குறித்து அக்கறை கொண்டுள்ளனர், அங்கு மக்கள் பொது சுகாதாரத்தை நம்பியுள்ளனர்.

ரியோவின் தொழிலாள வர்க்க மங்குயேரா ஃபவேலாவிலிருந்து ஓய்வு பெற்ற 65 வயதான எடெனீர் பெஸ்ஸா ஏப்ரல் 20 அன்று மருத்துவ சிகிச்சை பெற்றார்; 40 கிமீ (25 மைல்) தொலைவில் அமைந்துள்ள மூன்றாம் தரப்பினரிடம் அனுமதிக்கப்படுவதற்கு முன்பு அவர் இரண்டு அவசர சிகிச்சை பிரிவுகளில் இருந்து நீக்கப்பட்டார்.

சில மணிநேரங்களுக்குப் பிறகு, ரொனால்டோ காசோலா மருத்துவமனைக்கு ஆம்புலன்ஸ் மூலம் மாற்றப்பட்டார் என்று அவரது மகன் ரோட்ரிகோ பெஸ்ஸா தெரிவித்துள்ளார். ஆனாலும், அவள் ஒரே இரவில் இறந்துவிட்டாள், அவன் உடலை அடையாளம் காண அவன் மருத்துவமனைக்குச் செல்ல வேண்டியிருந்தது.

“மருத்துவமனையின் அடித்தளத்தில் COVID-19 என சந்தேகிக்கப்படும் பல உடல்களையும் நான் கண்டேன்” என்று மற்றொரு மாநிலத்தில் உள்ள ஒரு மருத்துவமனையின் செவிலியர் பெஸ்ஸா கூறினார்.

மருத்துவமனை எடெனிரின் உடலை COVID-19 என சந்தேகத்துடன் கண்டறிந்தது, அதாவது அவரது மரணம் – பலரைப் போலவே – அதிகாரப்பூர்வ அரசாங்க பட்டியலில் இல்லை. அவரது இறுதிச் சடங்கிற்காக குடும்ப உறுப்பினர்கள் ஒரு சிறிய குழு புதன்கிழமை முகமூடி அணிந்து கூடியது.

“இது தீவிரமானது, அது கொல்லப்படுகிறது என்று மக்கள் நம்ப வேண்டும்” என்று பெஸ்ஸா கூறினார்.

நாட்டில் வைரஸ் பரவுவது குறித்து சுகாதார அதிகாரிகளின் மோசமான கணிப்புகளை போல்சனாரோ தொடர்ந்து நிராகரித்தார். கடந்த வாரம், கடுமையான வைரஸ் தடுப்பு நடவடிக்கைகளுக்கு ஆதரவளித்த ஒரு சுகாதார அமைச்சரை ஜனாதிபதி பதவி நீக்கம் செய்தார், அவருக்குப் பதிலாக பொருளாதாரம் மீண்டும் திறக்கப்பட வேண்டும் என்று ஒரு வழக்கறிஞரை நியமித்தார்.

போல்சனாரோவின் நிலைப்பாடு பெரும்பாலும் அவரது சகா மற்றும் நட்பு நாடான யு.எஸ். ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்பின் நிலையை எதிரொலிக்கிறது, அவர் வேலையின்மை புள்ளிவிவரங்கள் மந்தநிலை சகாப்த நிலைகளை எட்டுவதால் மக்களை மீண்டும் வேலைக்கு அழைத்துச் செல்ல வேண்டியதன் அவசியத்தை வலியுறுத்துகிறார். இருப்பினும், போல்சனாரோவைப் போலல்லாமல், டிரம்ப் வைரஸ் குறித்த தனது சந்தேகத்தை மிதப்படுத்தினார்.

வணிகத்தை மீண்டும் திறப்பதற்கான போராட்டம் “நான் எடுக்கும் ஆபத்து” என்று போல்சனாரோ தனது புதிதாக நியமிக்கப்பட்ட சுகாதார அமைச்சர் நெல்சன் டீச்சின் பதவியேற்பு விழாவில் கூறினார். தொற்றுநோய் அதிகரித்தால், போல்சனாரோ கூறினார்: “என் மடியில் விழு”.

Related Articles

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

Back to top button
Close
Close