World

மோதல்களைத் தீர்த்துக் கொள்ளவும், கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோய்களில் கவனம் செலுத்தவும் ஆப்கானியர்களை அமெரிக்கா கேட்கிறது

ஞாயிற்றுக்கிழமை ஆப்கானிஸ்தானுக்கான அமெரிக்க அமைதி தூதர், நாட்டின் போட்டித் தலைவர்களிடம் கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோயை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கான வேறுபாடுகளை நீக்கி, இந்த ஆண்டு தொடக்கத்தில் தலிபான்களுடன் கையெழுத்திட்ட ஒரு சமாதான உடன்படிக்கையை முன்னெடுக்குமாறு கேட்டுக்கொண்டார்.

“ஆப்கானிஸ்தான் மக்களின் மற்றும் நாட்டின் நல்வாழ்வு அனைத்து கட்சிகளும் தங்கள் பொது சக்தியான கோவிட் -19 தொற்றுநோயை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கு தங்கள் முழு சக்தியையும் அர்ப்பணிப்பதைப் பொறுத்தது” என்று ஜல்மே கலீல்சாத் ஞாயிற்றுக்கிழமை முன்னதாக ட்வீட் செய்தார்.

கடந்த வாரம் தொடங்கிய முஸ்லீம் புனித ரமழான் மாதத்தில் ஆப்கானிஸ்தான் அதிபர் அஷ்ரப் கானி மற்றும் அவரது போட்டியாளரான அப்துல்லா அப்துல்லா ஆகியோர் செப்டம்பர் தேர்தலில் தங்களை வெற்றியாளர்களாக அறிவித்ததாக அவர் கூறினார்.

பிப்ரவரியில் கையெழுத்திடப்பட்ட அமெரிக்க-தலிபான் சமாதான உடன்படிக்கையின் ஒரு பகுதியாக இருந்த கைதிகள் பரிமாற்றத்தை மேற்கொள்ளுமாறு அரசாங்கத்தையும் தலிபானையும் அவர் வலியுறுத்தினார். இந்த ஒப்பந்தத்தில் 5,000 தலிபான் கைதிகள் மற்றும் கிளர்ச்சியாளர்களால் கைது செய்யப்பட்ட 1,000 அரசு அதிகாரிகள் விடுவிக்கப்பட வேண்டும்.

இதுவரை, கானி வயது, வைரஸ் பாதிப்பு மற்றும் சிறை நேரம் ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் 550 கைதிகளை விடுவித்துள்ளார். ஒப்பந்தத்தில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள கைதிகளில் இவர்களும் இருக்கிறார்களா என்று தலிபான்கள் கூறவில்லை. 60 கைதிகளை தலிபான் விடுவித்துள்ளது.

தலிபான் செய்தித் தொடர்பாளர் ஸாபிஹுல்லா முஜாஹெட் ஞாயிற்றுக்கிழமை ஒரு அறிக்கையில், கிளர்ச்சிக் குழு ஒப்பந்தத்தின் ஒரு பகுதியை நிறைவேற்றி வருவதாகவும், ஆப்கானிஸ்தானுக்குள் பேச்சுவார்த்தைகளில் நாடு தழுவிய போர்நிறுத்தப் பேச்சுவார்த்தைக்கு அது தயாராக இருப்பதாகவும் கூறினார். இந்த பேச்சுவார்த்தைகள் பிப்ரவரி 29 உடன்படிக்கையின் 10 நாட்களுக்குள் தொடங்கப்பட்டிருக்க வேண்டும், ஆனால் காபூலில் அரசியல் தகராறு காரணமாக அவை இன்னும் இடைநிறுத்தப்பட்டுள்ளன.

அமெரிக்காவும் நேட்டோவும் அடுத்த ஆண்டு நிறைவடையும் என எதிர்பார்க்கப்படும் துருப்புக்களை மொத்தமாக திரும்பப் பெறுவதைத் தொடர்ந்தாலும், தலிபான்கள் தொடர்ந்து பாதுகாப்பு நிலையங்களைத் தாக்குகின்றன.

இந்த ஒப்பந்தம் கையெழுத்திடப்பட்டதிலிருந்து தலிபான்கள் 2,804 தாக்குதல்களை நடத்தியுள்ளதாக தேசிய பாதுகாப்பு ஆலோசகர் அலுவலகத்தின் செய்தித் தொடர்பாளர் ஜாவேத் பைசல் தெரிவித்தார். இருப்பினும், ஆப்கானிஸ்தான் படைகளுக்கு தொடர்ந்து உதவுவோம் என்று கூறும் அமெரிக்க அல்லது நேட்டோ துருப்புக்களை தலிபான்கள் தாக்கவில்லை.

இதற்கிடையில், ஆப்கானிஸ்தானில் 1,463 நோய்த்தொற்றுகள் மற்றும் புதிய கொரோனா வைரஸிலிருந்து 47 இறப்புகள் பதிவாகியுள்ளன.

இந்த வைரஸ் பெரும்பாலான நோயாளிகளுக்கு லேசான மற்றும் மிதமான அறிகுறிகளை ஏற்படுத்துகிறது, அவர்கள் சில வாரங்களில் குணமடைவார்கள். ஆனால் இது மிகவும் தொற்றுநோயானது மற்றும் கடுமையான நோய் அல்லது மரணத்தை ஏற்படுத்தும், குறிப்பாக வயதான நோயாளிகள் அல்லது அடிப்படை உடல்நலப் பிரச்சினைகள் உள்ளவர்களுக்கு.

ஆப்கானிஸ்தானின் சுகாதார அமைப்பு பல தசாப்த கால யுத்தத்தால் கடுமையாக சீரழிந்துள்ளது மற்றும் ஒரு பெரிய வெடிப்பைக் கொண்டிருக்க போதுமானதாக இல்லை. நோயைச் சுற்றியுள்ள உள்ளூர் களங்கம் காரணமாக, சோதனைகள் அவ்வப்போது இருந்தன.

Related Articles

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

Back to top button
Close
Close