sport

வீரர்கள் திரும்பும்போது அவர்களின் தீவிரம் அதிகமாக இருக்கும்: இந்தியா பீல்டிங் பயிற்சியாளர் ஆர்.ஸ்ரீதர் – கிரிக்கெட்

ஃபீல்டிங் கிரிக்கெட்டில் பேட்டிங் மற்றும் பந்துவீச்சைக் காட்டிலும் குறைவான அந்தஸ்தைப் பெறுகிறது, இது மூன்று வடிவங்கள் மற்றும் ஒரு நிரம்பிய கால அட்டவணையில் ஒரு விளையாட்டுக்கு மூன்றாவது பரிமாணத்தை வழங்குகிறது. உடற்பயிற்சி, விளையாட்டுத் திறன், சுறுசுறுப்பு, அனிச்சை, கை-கண் ஒருங்கிணைப்பு மற்றும் மனக் கூர்மை ஆகியவை உலகத் தர பீல்டிங் ஆகும். கோவிட் -19 தொற்றுநோயால் உலகளாவிய விளையாட்டு நிறுத்தப்பட்ட நிலையில், மற்ற எல்லா இடங்களையும் போலவே, இந்திய கிரிக்கெட் வீரர்களும் எவ்வாறு சிறந்த வடிவத்தை விரைவாக மீட்டெடுக்க வழிநடத்த முடியும் என்பது பெரிய கேள்வி. நடவடிக்கை மீண்டும் தொடங்கியதும் அந்த சவாலை கையாள்வது இந்தியா அணியின் பீல்டிங் பயிற்சியாளர் ஆர்.ஸ்ரீதர். இந்த அரட்டையில், 2014 இல் பொறுப்பேற்றதிலிருந்து இந்தியா ஒரு வல்லமைமிக்க பீல்டிங் பிரிவாக உருவாக உதவிய ஸ்ரீதர், அதைக் கையாள்வது மற்றும் பலவற்றைப் பற்றி பேசுகிறார்.

பகுதிகள்:

இந்த கட்டாய இடைவெளியை நீங்கள் எப்படிப் பார்க்கிறீர்கள்?

தற்போது, ​​இது நம் அனைவருக்கும் ஒரு புதிய சூழ்நிலை. ஒரு அணி விளையாட்டு மீண்டும் தொடங்கும்போது நிச்சயம் இல்லை. வளைவைத் தட்டவும், முடிந்தவரை விரைவாக இயல்பு நிலைக்கு திரும்பவும் எங்களால் முடிந்ததை மட்டுமே நாங்கள் நம்புகிறோம், செய்கிறோம். இவை முன்னோடியில்லாத காலங்கள், எல்லோரும் அனுபவிக்கும் கஷ்டங்களை நாம் காணலாம். இந்திய கிரிக்கெட் அணி அங்குள்ள அனைவருடனும் நிற்கிறது. இதை நாங்கள் ஒன்றாக எதிர்த்துப் போராடுவோம்.

கிரிக்கெட்டைப் பொறுத்தவரை, விஷயங்கள் மேம்படும் வரை சில மாதங்களுக்கு ஒரு வெற்றிடம் இருக்கும் என்று நான் நம்புகிறேன். ஒவ்வொரு துன்பத்திலும் வாய்ப்பு இருப்பதாக நான் எப்போதும் நம்புகிறேன். எல்லாம் இயல்பானதும், சிறுவர்கள் மீண்டும் செயல்பட்டதும், சிறுவர்களுக்கு மட்டுமல்ல, மற்ற அனைவருக்கும், இறுதியாக கொஞ்சம் மகிழ்ச்சியைப் பெற, பெரும் பசி இருக்கும். விளையாட்டு போன்ற எதுவும் மக்களை ஒன்றிணைக்காது. அந்த தருணம் வரும் வரை நாங்கள் காத்திருக்க வேண்டும்.

ALSO READ: கங்குலி, தோனி & கும்ப்ளேவின் கேப்டன் பதவிக்கு இடையிலான வித்தியாசத்தை ஸ்ரீகாந்த் விளக்குகிறார்

இந்தியா கடைசியாக விளையாடி கிட்டத்தட்ட இரண்டு மாதங்கள் ஆகின்றன. சிறுவர்களை மீண்டும் மேல் வடிவத்தில் பெற நீங்கள் என்ன சவால்களை எதிர்கொள்வீர்கள்?

இதற்கு இரண்டு பாகங்கள் உள்ளன. முதலாவதாக, இது உலகளாவிய நிகழ்வு; இது எங்கள் பையன்களுக்கு மட்டும் நடப்பதில்லை. அவர்கள் திரும்பி வரும்போது எதிர்க்கட்சி உச்சத்தில் இருக்கும். எனவே, இது அனைத்து அணிகளுக்கும் ஒரு நிலை விளையாடும் களமாக இருக்கும். அங்குதான் வீரர்களின் உடல் மற்றும் மன வடிவத்திற்கு அவர்கள் முன்னுரிமை அளிக்க வேண்டும், அவர்கள் வீட்டில் இருக்கும்போது. அதைத்தான் நான் எனது சிறிய திறனில் செய்ய முயற்சிக்கிறேன். பெரும்பாலான வீரர்கள் வலிமை மற்றும் கண்டிஷனிங் பயிற்சியாளருடன் தொடர்பில் உள்ளனர், மேலும் அவர்கள் வீட்டில் என்ன வேண்டுமானாலும் செய்கிறார்கள். அவர்களில் பெரும்பாலோர் பட்டைகள், சில உடற்பயிற்சி பொருட்கள், ஊட்டச்சத்து சப்ளிமெண்ட்ஸ் மற்றும் அது போன்ற விஷயங்கள் போன்ற சில அத்தியாவசிய பொருட்களைக் கொண்டுள்ளனர். அவர்கள் அனைவரும் கொஞ்சம் கொஞ்சமாக உடல் வேலைகளைச் செய்கிறார்கள். இந்த நேரத்தில் கலந்து கொள்ள வேண்டிய மிக முக்கியமான விஷயம் மன அம்சமாகும்.

அனைத்து வீரர்களும் நிறைய பயிற்சி இல்லாமல் திரும்பி வருவார்கள். நீங்கள் எந்த செயல்முறையை பின்பற்றுவீர்கள்?

ஒரு இலகுவான குறிப்பில், ஃபீல்டிங் என்பது ஒரு திறமையாகும், அங்கு பயிற்சி செய்யும் போது கூட சமூக தூரத்தை பராமரிக்க முடியும்! தீவிரமாகப் பேசினால், ஒரு பயிற்சியாளராக நான் நன்கு தயாராக இருப்பது மிகவும் முக்கியம், இடைவேளையில் இருந்து திரும்பி வருவதில் ஒவ்வொரு வீரரும் எங்கே இருக்கிறார்கள் என்பதைப் புரிந்து கொள்ளுங்கள். அதை மனதில் வைத்து, ஒவ்வொரு பிளேயருக்கும் ஏற்றவாறு நிரல்களை உருவாக்க வேண்டும். இது நீண்ட நேரம் எடுக்காது, ஏனென்றால் அவர்களில் பெரும்பாலானவர்களுடன் எனது தகவல்தொடர்புகளை நான் வைத்திருக்கப் போகிறேன். இரண்டு மூன்று வாரங்கள் நல்ல பயிற்சியை உறுதி செய்வதே முக்கிய பகுதியாகும். திறன்கள் எங்கும் செல்லாது, ஏனென்றால் அவர்கள் இவ்வளவு பயிற்சி செய்திருக்கிறார்கள். 10,000 மணிநேர விதியைப் பற்றி நாங்கள் பேசுகிறோம், இந்த சிறுவர்கள் தங்கள் திறமைகளை பலமுறை பயிற்சி செய்திருக்கிறார்கள், அது அவர்களை ஒருபோதும் கைவிடாது. அவர்களின் திறன்களைப் பொருத்தவரை, இது ஒரு பெரிய பிரச்சினையாக இருக்கும் என்று நான் நினைக்கவில்லை. இது நன்றாக-சரிப்படுத்தும். முன்பை விட நன்றாக இருக்கும் என்ற உணர்வு எனக்கு வருகிறது.

பீல்டிங்கில் தீவிரத்திற்கு நீங்கள் அதிக முக்கியத்துவம் கொடுக்கிறீர்கள். வீரர்கள் தங்கள் சிறந்த நிலையில் இருக்க நேரம் எடுப்பார்களா?

மாறாக, அவர்கள் பூங்காவிற்குத் திரும்பும்போது, ​​அவர்கள் பெற்ற எல்லாவற்றையும் கொண்டு வருவார்கள் என்று நினைக்கிறேன். ஒருவேளை நான் அவர்களிடம் சொல்ல வேண்டியிருக்கும், ‘சிறுவர்களே, இதை கொஞ்சம் நிராகரிக்கவும்; உங்கள் தீவிரத்தை மதிப்பிடுங்கள்; இது நீண்ட காலத்திற்கு முன்னால் உள்ளது ’. அவர்கள் மிகவும் உற்சாகமாக இருப்பார்கள், அதனால் மீண்டும் தரையில் இறங்க உந்துதல் மற்றும் அவர்களிடம் அதிக பசி இருக்கும். எனது அணியை நான் நன்கு அறிவேன்; அவர்கள் கீழே இருப்பது அரிது. அதைப் பார்ப்பது சுவாரஸ்யமாக இருக்கும், ஏனெனில் ஒரு பயிற்சியாளராக இந்த நிலைமை எனக்கும் முதன்மையானது. அவர்கள் புதியவர்களாக இருப்பார்கள், அவர்களின் உடல்கள் புதியதாக இருக்கும், எல்லா நிக்கல்களும் போய்விடும், அவை வலிமையாக இருக்கும், மேலும் செல்லத் தூண்டுகின்றன.

ALSO READ: புஜாரா டியூக்ஸ் சவாலை நேசித்தார், இஷாந்த் கற்றுக்கொள்ள விரும்பினார்: கில்லெஸ்பி

பீல்டிங்கின் எந்த அம்சங்களுக்கு இப்போது விரிவான கவனம் தேவைப்படும்?

நாம் முதலில் எந்த வடிவத்தில் விளையாடுகிறோம் என்பதைப் பொறுத்தது. பிளவு-வினாடி எதிர்வினைகளில் நிறைய இருக்கும் ஸ்லிப் பிடிப்பு போன்ற ஒரு திறமை-தொகுப்பு நிச்சயமாக அதிக கவனம் தேவைப்படும் என்று கூறினார். மற்ற பகுதி ஸ்டம்புகளைத் தாக்கி, தோள்பட்டை தளர்த்துவதோடு, அவர்கள் பழகும் வேகத்துடன் வீசுவதும் ஆகும். ஒரு பயிற்சியாளராக எனது அனுபவத்தில், யாரோ ஒரு நல்ல விளையாட்டு வீரர்-நன்றாக ஓடி, வேகமாக கை, கால்கள் இருந்தால், ஹார்டிக் பாண்ட்யா போன்ற ஒருவர்-அவருக்கு திறன்களைக் கற்பிப்பது ஒரு பிரச்சனையல்ல என்று நான் எப்போதும் உணர்கிறேன். திறமையான, ஆனால் தடகளமில்லாத ஒருவர், அவரை ஒரு தடகள வீரராக மாற்றுவது ஒரு பெரிய சவால்.

விராட் கோலி அல்லது ரவீந்திர ஜடேஜா மற்றவர்களை விட விரைவாக உச்சத்தை மீட்டெடுக்க முடியும் என்று நீங்கள் நினைக்கிறீர்களா?

சரியாக. ஜடேஜா போன்ற ஒருவருக்கு பீல்டிங் பயிற்சியாளர் தேவையில்லை. அவர் தனது திறமைகளை பராமரிக்கிறார் என்பதை உறுதிப்படுத்த அவர் எனக்கு தேவை; அவர் என்னிடம் கூறுகிறார்: ‘என்னை கீழே இறக்க அனுமதிக்காதீர்கள்’. விராட், நான் அவரிடம் ‘தயவுசெய்து நிறுத்துங்கள்’ என்று சொல்ல வேண்டும். அவர் தன்னை மிகவும் தள்ளுகிறார், அதுவே அவரிடம் இருக்கும் தீவிரம். இவர்களே இயற்கை விளையாட்டு வீரர்கள். யாரோ ஒரு பயங்கர விளையாட்டு வீரர் அல்ல, சிறந்த கை-கண் ஒருங்கிணைப்பு இல்லை, இவர்கள்தான் நான் விரும்பும் உண்மையான சவால்.

டென்னிஸ் வீரர்கள் பந்தை சுவருக்கு எதிராக குதித்து, விளையாட்டு தொடர்பான விஷயங்களைச் செய்வதை நாங்கள் காண்கிறோம். இந்திய கிரிக்கெட் வீரர்கள் அப்படி செய்கிறார்களா?

நாங்கள் கலைக்கப்பட்டு சுமார் நான்கு வாரங்கள் ஆகிவிட்டன, இப்போது அடிப்படை கை-கண் ஒருங்கிணைப்பு பயிற்சிகளைச் செய்யத் தொடங்குவதற்கும், பந்தை சுவருக்கு எதிராகத் துள்ளுவதற்கும், ஒரு சுவருக்கு எதிராக கிண்ணம் அல்லது பேட் செய்வதற்கும், அது போன்ற விஷயங்களுக்கும் இது ஒரு நல்ல நேரமாகும். உங்கள் வீட்டில் ஒரு கிரிக்கெட் மைதானம் கிடைக்காவிட்டால், தற்போதைய சூழ்நிலையில் நீங்கள் செய்யக்கூடிய மிகக் குறைவான மற்றும் மிகச் சிறந்ததாக இது இருக்கும்! கடந்த சில நாட்களாக நான் பெரும்பாலான சிறுவர்களுடன் பேசினேன், அவர்களில் பலர் இந்த நேரத்தை அவர்களின் மன ஆரோக்கியத்தை வளர்க்க பயன்படுத்துகிறார்கள், இது நல்லது. சிறுவர்கள் இளமையாக இருக்கிறார்கள், அவர்கள் வீட்டில் உட்கார்ந்துகொள்வது மிகவும் கடினமாக இருக்க வேண்டும்.

வீரர்கள் வீட்டில் செய்ய விரும்பும் பயிற்சிகளின் அடிப்படையில் உங்களிடம் திட்டம் இருக்கிறதா?

இது இன்னும் ஆரம்ப நாட்கள் தான். இப்போதே, அந்த ஏக்கத்தை மீண்டும் பெறுவது பற்றியது, இது ஏற்கனவே ஒரு சில வீரர்களில் உள்ளது. யாரோ ஒரு கொல்லைப்புறம் போன்ற சிறிய இடத்தைப் பெற்றிருந்தால், அவர்கள் சுவருக்கு எதிராக, ஒரு போர்டுக்கு எதிராக கேட்சுகளை எடுப்பது போன்ற பல விஷயங்களைச் செய்யலாம். சிறுவர்கள் தயாரானதும் அவர்கள் என்னிடம் சொன்னால், நாங்கள் அவர்களுக்காக சிறப்புத் திட்டத்தை உருவாக்கலாம் .

இந்த பயிற்சிகள் மிகவும் குறிப்பிட்டதாக இருக்க வேண்டும், நான் STEP என்று அழைக்கிறேன். முதலில், அந்த நபருக்கு எவ்வளவு இடைவெளி உள்ளது என்பதை நீங்கள் அறிந்து கொள்ள வேண்டும். இரண்டாவதாக, கையில் இருக்கும் நேரத்தை நாம் தெரிந்து கொள்ள வேண்டும், இது தற்போது நம் அனைவருக்கும் ஏராளமாக உள்ளது. மூன்றாவது EQUIPMENT is தனிநபருக்கு வீட்டில் என்ன இருக்கிறது. நான்காவது நோக்கம். இவை அனைத்தும் இந்த நான்கு அம்சங்களைப் பொறுத்தது, நான் ஒவ்வொரு வீரரிடமும் பேசினேன், அதைப் பற்றிய அவர்களின் விவரங்களை அறிந்தவுடன், ஒவ்வொரு நபருக்கும் 20 நிமிடங்களில் பயிற்சிகளைக் கொண்டு வர முடியும்.

விக்கெட் கீப்பர்களுக்கு அவர்களின் திறமைகளில் கூடுதல் கவனம் தேவை, அதற்கு அனிச்சை மற்றும் கை-கண் ஒருங்கிணைப்பு தேவைப்படுமா?

நூறு சதவிகிதம். நான் ஏற்கனவே (கே.எல்) ராகுலுடன் பேசினேன். அவர் தயாராக இருப்பதாக அவர் உணரும்போது, ​​அவர் வீட்டில் செய்ய ஒரு திட்டத்தை நான் பட்டியலிடுவேன். நான் மற்ற விக்கெட் கீப்பர்களுடன் பேசப் போகிறேன், அவர்கள் மனதளவில் தயாராக இருக்கும்போதெல்லாம். வைத்திருப்பதைப் பொருத்தவரை, நீங்கள் வீட்டில் செய்யக்கூடிய தனி பயிற்சிகள் நிறைய உள்ளன the சுவருக்கு எதிராக பந்துகளை எறிவது, நாற்காலியின் பின்னால் நிற்பது, உங்களுக்கு முன்னால் தடையாக ஒரு பொருளை வைத்திருப்பது மற்றும் இடமிருந்து வலமாக ஆடுவது, மற்றும் துணை -வெர்சா. மொட்டை மாடியில் விக்கெட் கீப்பிங் அடிப்படையிலான கால்நடையியல் இயக்கங்களையும் செய்யலாம். நான் ஏற்கனவே விக்கெட் கீப்பர்களுக்காக சில திட்டங்களை தயார் செய்துள்ளேன், அவர்களுடன் தொடர்பு கொண்டுள்ளேன், ஆனால் வீரர் என்னிடம் சொன்னார் என்று தான் சொன்னேன்.

ரிஷாப் பந்த், விருத்திமான் சஹா அல்லது எம்.எஸ்.தோனி போன்ற ஒழுங்குமுறைகளுடன் ஒப்பிடும்போது, ​​இடைவேளைக்குப் பிறகு ராகுலைப் போன்ற ஒருவரை ஸ்டம்பிற்குப் பின்னால் கூர்மையாக அழைத்துச் செல்வது உங்களுக்கு சவாலாக இருக்குமா?

நான் உங்களை 2005 க்கு அழைத்துச் செல்வேன். நான் ஹைதராபாத் யு -16 அணி பயிற்சியாளராக இருந்தேன், கோவாவில் நடந்த தென் மண்டல விஜய் வணிகர் கோப்பை போட்டியில் நாங்கள் கர்நாடகாவில் விளையாடிக் கொண்டிருந்தோம். ஒரு இளம் கர்நாடக விக்கெட் கீப்பரை நான் மிகவும் கவர்ந்தேன், அங்கே சிறுவனை சந்தித்தேன். அதுதான் ராகுல்.

நான் செய்ய முயற்சிக்கும் விஷயம் ராகுல் ஒரு பகுதிநேர விக்கெட் கீப்பர் அல்ல. யு -16, யு -19 போட்டிகளில் கர்நாடகாவுக்கு விக்கெட் போட்டுள்ளார். 2008 ஆம் ஆண்டில், நான் இந்தியா U-19 சிறுவர்களுக்காக ஒரு NCA முகாம் செய்தேன், ராகுல் அதன் ஒரு பகுதியாக இருந்தார். அவருடன் ஒரு சில கீப்பிங் பயிற்சிகளை நான் செய்ததை நினைவில் கொள்கிறேன், ஏனென்றால் என்னைப் பொறுத்தவரை அவர் ஒரு விக்கெட் கீப்பராக இருந்தார். அவர் களமிறங்கும்போது கூட அவருக்கு இதுபோன்ற நல்ல கைகள் கிடைத்ததில் ஆச்சரியமில்லை; அவர் ஒரு நல்ல ஸ்லிப் பீல்டர். விக்கெட் கீப்பிங் என்பது அவர் உருவாக்கிய ஆண்டுகளில் (11-14 அல்லது 16-18) செய்த ஒன்று. அந்த வயதில் நீங்கள் ஏதாவது கற்றுக் கொள்ளும்போது, ​​அதை நீங்கள் ஒருபோதும் மறக்க மாட்டீர்கள். அதனால்தான், பாட் கம்மின்ஸ் பவுன்சரால் (மும்பையில் ஜனவரி மாதம்) பான்ட் தலையில் அடிபட்டபோது, ​​அவர் இந்தியாவை நீல நிறத்தில் வைத்திருந்தபோது, ​​அவர் அங்கு இருந்தார். அவர் வைத்திருப்பதற்கான சிறந்த மனநிலையைப் பெற்றிருக்கிறார், மேலும் அவர் விளையாட்டின் தீவிர மாணவர். அதனால்தான் அவர் ஒரு பகுதிநேர விக்கெட் கீப்பர் அல்ல என்று அனைவருக்கும் சொல்லிக் கொண்டே இருக்கிறேன்.

டி 20 உலகக் கோப்பை போன்ற இந்த ஆண்டு முக்கிய போட்டிகளில் அணியின் பீல்டிங் உச்சத்தில் இருப்பதை உறுதி செய்வது பயிற்சியாளராக எவ்வளவு சவாலாக இருக்கும்?

அது நம்மிடம் இருக்கும் நேரத்தைப் பொறுத்தது. நாங்கள் ஏற்கனவே இதைப் பற்றி பேசியுள்ளோம், நாங்கள் என்ன செய்ய வேண்டும் என்பது எங்களுக்குத் தெரியும், டி 20 உலகக் கோப்பை குறித்து சில குறிக்கோள்கள் உள்ளன. நாம் எவ்வளவு விரைவாக அல்லது தாமதமாக திரும்பி வருகிறோம் என்பதைப் பொறுத்து, நாங்கள் திட்டங்களை மறுசீரமைக்க வேண்டும்.

இந்தியா அணிக்கு கோவிட் -19 தொற்றுநோயுடன் தற்போதைய சூழ்நிலையில் என்ன இருக்கிறது?

எங்கள் பெரும்பாலான வீரர்களில் நன்றியுணர்வு உள்ளது. அவர்கள் மிகவும் இரக்கமுள்ளவர்கள், அவர்கள் எங்கு நிற்கிறார்கள் என்பதை அறிவார்கள். இந்த இடைவெளி அவர்கள் தங்களுக்குள்ளேயே பார்த்து கிரிக்கெட்டை வாழ்க்கையின் ஒரு பகுதி என்பதை புரிந்து கொள்ள அனுமதித்துள்ளது. அது எனக்கு மிகப்பெரிய லாபம். அவர்கள் அடுத்த களத்தில் இறங்கும்போது, ​​அவர்கள் அழுத்தத்தைக் கையாளும் விதம் மிகவும் வித்தியாசமாக இருக்கும். இது அங்குள்ள அனைவருக்கும் பொருந்தும். இந்த நெருக்கடி முடிந்தவுடன் மக்கள் வலுவாக வெளியே வருவார்கள்.

இந்திய அணி அரசாங்க நெறிமுறைகள் மற்றும் சமூக தொலைதூர விதிமுறைகளை பின்பற்றுகிறது. இந்த கட்டத்தில் இந்தியாவில் இருப்பதற்கு நாங்கள் மிகவும் அதிர்ஷ்டசாலி, ஏனென்றால் நிலைமை மோசமாக இருந்து மோசமாக மாறுவதற்கு முன்பு விஷயங்களை வைப்பதில் எங்கள் அரசாங்கம் முனைப்புடன் செயல்பட்டு வருகிறது. எங்களை வழிநடத்தும் ஒரு சிறந்த தலைவர் கிடைத்துள்ளார். நாம் அதிர்ஷ்டசாலி மற்ற விஷயம் என்னவென்றால், இந்தியாவில், இதுவரை எந்த விளையாட்டு வீரரும் வைரஸுடன் நேர்மறையானதாக அறிவிக்கப்படவில்லை.

Related Articles

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

Back to top button
Close
Close