Economy

ஆசியாவின் பணக்காரர் முகேஷ் அம்பானி, கடன் திட்ட சந்தேகங்கள் தவறு என்பதை நிரூபிக்க முயற்சிக்கிறார்

ஆசியாவின் பணக்காரரான முகேஷ் அம்பானி தனது ரிலையன்ஸ் இண்டஸ்ட்ரீஸ் லிமிடெட் நிறுவனத்தில் 21 பில்லியன் டாலர் நிகர கடனை முடிவுக்குக் கொண்டுவருவதற்கான காலக்கெடுவை விரைவுபடுத்தினார், சில சொத்துக்களில் ஒரு பங்கை சவுதிக்கு விற்க பேச்சுவார்த்தை நடத்தும்போது எழுந்த சந்தேகங்களைத் தணிக்க முயன்றார். அரேபிய ஆயில் கோ.

ஆகஸ்ட், 2021 மார்ச் மாதம் அம்பானி நிர்ணயித்த இலக்கை விட எண்ணெய், தொலைத்தொடர்பு மற்றும் சில்லறை கூட்டு நிறுவனம் இப்போது பூஜ்ஜிய நிகர கடனை எட்டும் என்று நம்புகிறது என்று மும்பையை தளமாகக் கொண்ட நிறுவனம் வியாழக்கிழமை வெளியிட்ட அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது. ரிலையன்ஸ் இண்டஸ்ட்ரீஸின் ஜியோ பிளாட்ஃபார்ம்ஸ் வணிகத்தில் 5.7 பில்லியன் டாலர் முதலீடு செய்ய பேஸ்புக் இன்க் ஒப்புக் கொண்ட ஒரு வாரத்திற்குப் பிறகு, ஏற்கனவே உள்ள முதலீட்டாளர்களுக்கு 7 பில்லியன் டாலர் பங்கு விற்பனைக்கு வாரியம் ஒப்புதல் அளித்தது.

உரிமைகள் பிரச்சினை – தொடர்ச்சியான நிதி திரட்டும் முயற்சிகளில் சமீபத்தியது – 63 வயதான அம்பானிக்கு வயர்லெஸ் நெட்வொர்க்கை நிலைநிறுத்த நிறுவனம் கிட்டத்தட்ட 50 பில்லியன் டாலர் செலவழித்தபோது அவர் குவித்த கடன்களை திருப்பிச் செலுத்த உதவும். தொற்றுநோய் எண்ணெய் விலையில் வீழ்ச்சியை ஏற்படுத்திய பின்னர் முதலீட்டாளர்களின் நம்பிக்கை இன்னும் முக்கியமானது, ரிலையன்ஸ் தனது எண்ணெய் மற்றும் ரசாயன வியாபாரத்தில் 15 பில்லியன் டாலர் பங்குகளை சவூதி அரேபியருக்கு விற்க முன்மொழிந்ததற்கான வாய்ப்புகளை குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்தியது. எண்ணெய்.

உலகின் மிகப்பெரிய எண்ணெய் உற்பத்தியாளரின் முதலீடு குறித்த பேச்சுவார்த்தைகள் நடந்து வருவதாக ரிலையன்ஸ் வியாழக்கிழமை ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது. எண்ணெய் மற்றும் ரசாயனப் பிரிவை உருவாக்க ஒழுங்குமுறை ஒப்புதல்களைக் கோரியுள்ளதாகவும் நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது. சவூதி நிறுவனம் அறியப்பட்டதால், முதலீட்டாளர்கள் அரம்கோவுடனான பேச்சுவார்த்தைகளின் முன்னேற்றத்திற்கான தடயங்களைத் தேடினர், இது மார்ச் மாதத்தில் பங்குகளை இரண்டு ஆண்டு குறைந்த அளவிற்கு இழுக்க உதவுகிறது. முதலீட்டாளர்களை ஈர்க்கும் அம்பானியின் திறனைப் பற்றிய புதிய நம்பிக்கையுடன், மார்ச் 23 ஆம் தேதி முடிவடைந்ததிலிருந்து இந்த பங்கு சுமார் 66% அதிகரித்தது.

“ரிலையன்ஸ் இண்டஸ்ட்ரீஸ் நிதி திரட்டலுக்கான சிறந்த நேரத்தை வெளிப்படுத்தியது” என்று டி.சி.ஜி சொத்து நிர்வாகத்தின் முதலீட்டு இயக்குனர் சக்ரி லோகாப்ரியா கூறினார். “ஜியோ பிளாட்ஃபார்ம்ஸ்-பேஸ்புக் ஒப்பந்தம் ரிலையன்ஸ் ஒரு முன்னோடி என்ற நன்மையுடன் ஒரு பெரிய மற்றும் அளவிடக்கூடிய வணிக நிறுவனத்தை வழங்குகிறது. உரிமைகள் பிரச்சினை என்பது மூலதனத்தை திரட்டுவதற்கான ஒரு சிறந்த வழியாகும். “

2008 ஆம் ஆண்டிலிருந்து ரிலையன்ஸ் அதன் மிகப் பெரிய வருவாயைப் பதிவுசெய்தபோது, ​​கடனை அடைப்பதில் மற்றும் முதலீட்டாளர்களை ஈர்ப்பதில் அம்பானியின் கவனம் ஏற்படுகிறது, ஆய்வாளர்களின் மதிப்பீடுகள் குறைவு, எண்ணெய் விலை வீழ்ச்சி மற்றும் தேவை குறைவு.

கொரோனா வைரஸ் வெடிப்பு எரிபொருள் தேவையைத் தாக்கியபோது, ​​மார்ச் காலாண்டில் லாபம் கிட்டத்தட்ட 40% குறைந்தது. செலவுகளைக் குறைக்க, அம்பானி அதன் கட்டணத்தைத் தள்ளுபடி செய்து வருவதாகவும், எண்ணெய் பிரிவில் சம்பளத்தைக் குறைத்துள்ளதாகவும் நிறுவனம் வியாழக்கிழமை தெரிவித்துள்ளது.

பில்லியனர் அதன் டிஜிட்டல் மற்றும் சில்லறை தளம் உட்பட வேகமாக வளர்ந்து வரும் நுகர்வோர் பிரிவுகளுக்கு அதன் ஆற்றல் தொடர்பான வணிகங்களின் லாபத்தை நம்புவதிலிருந்து மாற்றுவதாக உறுதியளித்தார்.

இதையும் படியுங்கள்: முகேஷ் அம்பானியின் ஜியோவில் பேஸ்புக் 10% பங்குகளை வாங்க: ஒப்பந்தம் என்றால் என்ன

நிறுவனத்தின் இயங்குதள வணிகத்தில் 10% பங்குகளை வாங்குவதற்கான பேஸ்புக்கின் ஒப்பந்தத்திற்கு ஒத்த பங்குகளை எடுப்பதில் புதிய உலகளாவிய பங்காளிகளிடமிருந்து ஆர்வம் கிடைத்ததாக ரிலையன்ஸ் வியாழக்கிழமை தெரிவித்துள்ளது.

ரிலையன்ஸ் “மற்ற மூலோபாய மற்றும் நிதி முதலீட்டாளர்களிடமிருந்து வலுவான ஆர்வத்தைப் பெற்றுள்ளது, மேலும் வரும் மாதங்களில் இதேபோன்ற அளவிலான முதலீட்டை அறிவிக்க நல்ல நிலையில் உள்ளது” என்று அது ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது. நிறுவனம் “அதன் சொந்த ஆக்கிரமிப்பு அட்டவணைக்கு முன்னதாக பூஜ்ஜிய கடன் நிகர நிலையை அடைய தயாராக உள்ளது”.

பேஸ்புக்-ஜியோ இயங்குதள பரிவர்த்தனை இந்த காலாண்டின் இறுதியில் மூடப்படும் என்று நிறுவனம் தனது இணையதளத்தில் முதலீட்டாளர்களுக்கு வழங்கிய விளக்கத்தில் தெரிவித்துள்ளது.

திட்டமிட்ட உரிமை வழங்கலின் படி, ரிலையன்ஸ் 531.3 பில்லியன் ரூபாய் மதிப்புள்ள பங்குகளை வெளியிடும் என்று வியாழக்கிழமை தெரிவித்துள்ளது. இந்த ஒப்பந்தத்தில் ஒவ்வொரு 15 கைதிகளுக்கும் ஒரு பங்கு, தலா 1,257 ரூபாய் அல்லது வியாழக்கிழமை இறுதி விலைக்கு 14% குறைவாக உள்ளது. அம்பானி மற்றும் பங்குகளை வைத்திருக்கும் ஸ்தாபக குடும்பத்தின் பிற உறுப்பினர்கள் அனைத்து அங்கீகரிக்கப்பட்ட பங்குகளுக்கும் சந்தா செலுத்துவார்கள் மற்றும் மீதமுள்ள பங்குகளை திட்டத்தின் படி வாங்குவர்.

இந்த சலுகை இந்தியாவில் பல நிறுவனங்களுக்கு ஒரு கொந்தளிப்பான நேரத்தில் வருகிறது.

மேலும் படிக்க: எண்ணெய் மற்றும் எரிவாயு பிரிவில் ரிலையன்ஸ் இண்டஸ்ட்ரீஸ் சம்பளத்தை 50% வரை குறைக்கிறது: அறிக்கை

தொற்றுநோய் உலகின் மிக விரிவான சாலைத் தடைகளைத் தூண்டுவதற்கும் பொருளாதார வளர்ச்சியைப் பாதிப்பதற்கும் முன்பே, வங்கிகள் கடன்களைக் குறைக்கும்போது நிறுவனங்கள் பணம் திரட்ட போராடின. மும்பையில் முதலீட்டு ஆலோசனை நிறுவனமான KRIS இன் இயக்குனர் அருண் கெஜ்ரிவால் கூறுகையில், அம்பானி தனது திட்டங்களை நிறைவேற்றுவதற்கான சூழ்நிலை கடினமாக இருக்கும்.

“உரிமைகள் பிரச்சினை கவர்ச்சிகரமானதல்ல” என்று கெஜ்ரிவால் கூறினார். “எனவே, வாக்குறுதியளிக்கப்பட்ட காலத்திற்கு முன்னர் ரிலையன்ஸ் தனது நிகர கடனை பூஜ்ஜியமாகக் குறைக்க கணிதம் உதவவில்லை. ஆதாயங்கள் எதிர்பார்ப்புகளுக்குக் குறைவாக இருந்ததால், வரைபடம் தெளிவாக இருக்க வேண்டும். “

மாற்ற முடியாத கடனீடுகள் மூலம் ஏப்ரல் மாதத்தில் ரிலையன்ஸ் 250 பில்லியன் ரூபாய் வரை திரட்டுவதாகக் கூறியது.

எஸ் & பி குளோபல் மதிப்பீடுகளின்படி, சரிசெய்யப்பட்ட கடன் 2020 நிதியாண்டில் 2.7 டிரில்லியன் ரூபாயை எட்டியது. அடுத்த ஆண்டு சுமார் 2.2 டிரில்லியன் ரூபாயாகவும், 2023 நிதியாண்டில் 1.7 டிரில்லியன் ரூபாயாகவும் குறையும் என்று மதிப்பீட்டு நிறுவனம் எதிர்பார்க்கிறது.

நிறுவனத்தின் டிஜிட்டல் மற்றும் சில்லறை பிரிவுகளின் வருவாய் வளர்ச்சி 2020 நிதியாண்டில் 50% ஆக இருக்கும் என்று எஸ் அண்ட் பி மதிப்பிடுகிறது. வட்டி, வரி, தேய்மானம் மற்றும் கடன்தொகுப்பு ஆகியவற்றிற்கு முன்னர் நிறுவனத்தின் வருவாயில் சுமார் 40% வணிகங்கள் 2017 இல் வெறும் 3% மட்டுமே என்று எஸ் அண்ட் பி தெரிவித்துள்ளது.

“அப்ஸ்ட்ரீம் எரிசக்தியிலிருந்து உள்நாட்டு நுகர்வோர் சார்ந்த வணிகங்களாக மாற்றுவதற்கான நிறுவனத்தின் மூலோபாயம் வெற்றிகரமாக உள்ளது” என்று எஸ் அண்ட் பி ஏப்ரல் 28 அறிக்கையில் ரிலையன்ஸ் பிபிபி + கடன் மதிப்பீட்டைக் கூறுகிறது. “டிஜிட்டல் மற்றும் சில்லறை வளர்ச்சி 2021 மற்றும் 2022 நிதியாண்டில் தொடரும் என்று நாங்கள் எதிர்பார்க்கிறோம்.”

Related Articles

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

Back to top button
Close
Close