World

ஏறுவதற்கான தடைக்கு மத்தியில், எவரெஸ்ட் சிகரத்தில் உள்ள சீனாவின் அணி உலகின் மிக உயர்ந்த சிகரத்தை அளவிடுகிறது – உலக செய்தி

கோவிட் -19 தொற்றுநோயால் ஏறுவதற்கான தடைக்கு மத்தியில் உலகின் மிக உயர்ந்த சிகரத்தை அளவிட சீனா விஞ்ஞானிகள் மற்றும் சர்வேயர்கள் குழுவை எவரெஸ்ட் சிகரத்திற்கு அனுப்பியது.

2015 ஆம் ஆண்டில் நேபாளத்தை பேரழிவிற்குள்ளாக்கிய 8.1 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கத்தில் எவரெஸ்ட் சிகரம் அதன் உயரத்தின் ஒரு பகுதியை இழந்ததா என்ற கேள்வியை மலையின் புதிய அளவீட்டு தீர்க்கக்கூடும்.

இந்த திட்டம் கடந்த வாரம் வெளியிடப்பட்டது, அதே நாளில் தொலைதொடர்பு நிறுவனமான ஹவாய் மற்றும் உலகின் மிகப்பெரிய மொபைல் ஆபரேட்டரான சீனா மொபைல் ஆகியவை 5 ஜி ஆண்டெனாக்களை மலையின் மேம்பட்ட அடிப்படை முகாமில் 6,500 மீட்டர் உயரத்திலும், லோயர் பேஸ் கேம்ப், 5300 மீட்டர் மற்றும் 5800 மீட்டர் ஆராய்ச்சிக்கு உதவ.

புதிய நெட்வொர்க் ஏறுபவர்களுக்கும் விஞ்ஞானிகளுக்கும் 4 கே மற்றும் வி.ஆர் மலையில் வாழ போதுமானதாக உள்ளது என்று சீனா மொபைல் தொழில்நுட்ப வல்லுநர் ஒருவர் மாநில ஊடகங்களுக்கு தெரிவித்தார்.

நேபாளத்தையும் சீனாவையும் கடக்கும் மலையின் மிகவும் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்ட உயரம் 8848 மீட்டர் அல்லது 20,029 அடி ஆகும், இது 1955 இல் ஒரு இந்திய பயணத்தின் பின்னர் உறுதிப்படுத்தப்பட்டது.

பெய்ஜிங்கும் காத்மாண்டுவும் மலையின் பனி உச்சியை அதன் உயரத்தின் ஒரு பகுதியாக சேர்ப்பதில் வேறுபடுகின்றன, பிந்தையது சாதகமானது.

புதிய பயணம் மலையின் நிலையை புதுப்பிக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, இது

நேபாளத்தில் சாகர்மாதா மற்றும் சீனாவில் கொமோலாங்மா மற்றும் திபெத் தன்னாட்சி பிராந்தியத்தில் (TAR) அறியப்படுகிறது.

இந்த வார தொடக்கத்தில் அதிகாரப்பூர்வ சின்ஹுவா செய்தி நிறுவனம், தேசிய வள அமைச்சகத்தின் (எம்.என்.ஆர்) 53 உறுப்பினர்கள் அடங்கிய குழு மார்ச் மாத தொடக்கத்தில் இருந்து பூர்வாங்க அறிவியல் பணிகளை மேற்கொண்டு வருவதாகவும், மலையின் ஆராய்ச்சி பணிகள் இந்த மாதத்தில் தொடங்கவுள்ளதாகவும் கூறினார்.

“எம்.என்.ஆர் மற்றும் தேசிய மலையேறும் குழுவின் உறுப்பினர்களைக் கொண்ட அளவீட்டுக் குழு, உயரமான பிராந்தியத்தில் ஏறுதல் மற்றும் மலை தூக்கும் திறன்களைப் பயிற்றுவிப்பதற்காக உச்ச அடிப்படை முகாமுக்கு வந்து, மே மாதத்தில் திட்டமிட்ட அளவீட்டுக்குத் தயாரானது, ”, சின்ஹுவா அறிக்கையைச் சேர்த்தது.

எம்.என்.ஆரைத் தவிர, வெளியுறவு அமைச்சகம், விளையாட்டு பொது நிர்வாகம் மற்றும் தார் அரசாங்கத்தால் இந்த பணி ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளது.

சீன செயற்கைக்கோள் வழிசெலுத்தல் அமைப்பு பீடூ மற்றும் உள்நாட்டு கணக்கெடுப்பு உபகரணங்கள் அளவீட்டுக்கு பயன்படுத்தப்படும் என்று எம்.என்.ஆர் குழுவின் தலைவர் லி குயெபெங் கூறினார்.

துல்லியத்தை மேம்படுத்த இந்த குழு வான்வழி ஈர்ப்பு அளவீட்டைப் பயன்படுத்தும், மேலும் முப்பரிமாண தொழில்நுட்பம் கொமோலாங்மாவின் இயற்கை வளங்களின் காட்சி ஆர்ப்பாட்டத்தை வழங்கும், நம்பகமான தரவைப் பெற அளவீட்டுக் குழு மேலே உயரும் என்றும் லி கூறினார்.

பெய்ஜிங்கைப் பொறுத்தவரை, இந்த மலை நேபாளத்துக்கும் சீனாவுக்கும் இடையிலான நட்பின் அடையாளமாக அங்கீகரிக்கப்பட்டுள்ளது.

ஜனாதிபதி ஜி ஜின்பிங்கின் வருகைக்குப் பின்னர் கடந்த அக்டோபரில் இரு நாடுகளுக்கிடையில் கையெழுத்திடப்பட்ட ஒரு கூட்டு அறிக்கையின்படி, இரு தரப்பினரும் காலநிலை மாற்றத்தை சமாளித்தல் மற்றும் சுற்றுச்சூழலைப் பாதுகாத்தல் உள்ளிட்ட பல்வேறு துறைகளில் ஒத்துழைப்பை ஊக்குவிக்கும், மேலும் கூட்டாக நேரத்தை அறிவிப்பார்கள் கொமோலாங்மா மலை மற்றும் அறிவியல் ஆராய்ச்சி நடத்தும்.

“1949 ஆம் ஆண்டில் சீன மக்கள் குடியரசு நிறுவப்பட்டதிலிருந்து, சீன ஆராய்ச்சியாளர்கள் கொமோலாங்மா மலையில் ஆறு சுற்று அளவீடுகள் மற்றும் விஞ்ஞான ஆராய்ச்சிகளை மேற்கொண்டனர் மற்றும் 1975 மற்றும் 2005 ஆம் ஆண்டுகளில் இரண்டு முறை உச்ச உயரத்தை அறிமுகப்படுத்தினர், அவை 8,848.13 மீட்டர் மற்றும் 8,844, முறையே 43 மீட்டர். “

Related Articles

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

Back to top button
Close
Close