World

ஏழை நாடுகளில் வைரஸ்களை எதிர்த்துப் போராட ஐ.நா 6.7 பில்லியன் டாலர் கேட்கிறது – உலக செய்தி

பாதிக்கப்படக்கூடிய நாடுகளில் கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோயை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கு அரசாங்கங்கள், வணிகங்கள் மற்றும் கோடீஸ்வரர்கள் 6.7 பில்லியன் டாலர் நிதியுதவி செய்யுமாறு ஐக்கிய நாடுகள் சபை வியாழக்கிழமை கேட்டுக்கொண்டது. “, பசி, கொந்தளிப்பு மற்றும் பல மோதல்கள்.

ஐ.நா. மனிதாபிமானத் தலைவர் மார்க் லோகாக், “கோவிட் -19 இப்போது அனைத்து நாடுகளையும், கிரகத்தில் உள்ள அனைவரையும் பாதிக்கிறது” என்று கூறினார்.

மார்ச் 25 ம் தேதி முன்வைக்கப்பட்ட 2 பில்லியன் டாலர் ஐ.நா. முறையீடு அதிகரிக்கப்படுவதாக அவர் கூறினார், ஏனெனில் வருமானம் மற்றும் வேலைகள் குறைந்து வருவது, உணவுப் பொருட்கள் வீழ்ச்சி மற்றும் விலைகள் உயர்வு, மற்றும் தடுப்பூசிகள் மற்றும் உணவு இல்லாத குழந்தைகளுக்கு ஏற்கனவே சான்றுகள் உள்ளன. தொற்றுநோயின் உச்சம் மூன்று முதல் ஆறு மாதங்களுக்கு உலகின் ஏழ்மையான நாடுகளை எட்டும் என்று எதிர்பார்க்கப்படவில்லை என்றும் அவர் கூறினார்.

புதிய முறையீட்டை வெளியிடும் வீடியோவில் லோகாக் கூறுகையில், ஏழ்மையான நாடுகள் “இரட்டை வெற்றியை” எதிர்கொள்கின்றன – கோவிட் -19 இன் சுகாதார பாதிப்பு மற்றும் “உலகளாவிய மந்தநிலையின் தாக்கம் மற்றும் வைரஸைக் கட்டுப்படுத்த எடுக்கப்பட்ட உள்நாட்டு நடவடிக்கைகள்”.

“பொருளாதாரங்கள் ஒப்பந்தம், ஏற்றுமதி வருவாய், பணம் அனுப்புதல் மற்றும் சுற்றுலா ஆகியவை மறைந்து, சுகாதார அமைப்புகள் அழுத்தத்தில் இருப்பதால், மோதல்கள், பசி, வறுமை மற்றும் நோய் அதிகரிப்பதற்கு நாங்கள் தயாராக இருக்க வேண்டும்” என்று அவர் எச்சரித்தார். “சாலைத் தடைகள் மற்றும் பொருளாதார மந்தநிலை மில்லியன் கணக்கானவர்களுக்கு முன்னால் ஒரு பசி தொற்றுநோயை உச்சரிக்கக்கூடும்.”

உலக உணவு திட்டத்தின் நிர்வாக இயக்குனர் டேவிட் பீஸ்லி கூறுகையில், இந்த ஆண்டின் இறுதிக்குள் 265 மில்லியன் மக்கள் பசியின் விளிம்பில் இருப்பதைத் தடுக்க இரண்டு சாவிகள் உள்ளன: பணத்தை வழங்குதல் மற்றும் விநியோகச் சங்கிலிகள் சீராக இயங்குவது.

ஐ.நா செல்வந்த நாடுகளுக்கு எல்லா நேரத்திலும் நிதியளிக்க அழைப்பு விடுக்கிறது, ஆனால் தொற்றுநோய் “ஒரு தனித்துவமான நிகழ்வு, நாம் அடையும் ஒரு பேரழிவு”, எனவே பணக்காரர்களிடமும் பணக்கார நிறுவனங்களுக்கும் நன்கொடை வழங்குவது நியாயமற்றது.

“நான் ஒரு சில மில்லியனைக் குறிக்கவில்லை, நான் நூற்றுக்கணக்கான மில்லியன் டாலர்களைப் பற்றி பேசுகிறேன், பில்லியன்கள்” என்று பீஸ்லி கூறினார்.

“உலகளவில் விநியோகச் சங்கிலி முறிவுகளை” எதிர்த்து நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என்றும் அவர் அழைப்பு விடுத்தார். “இறக்குமதி மற்றும் ஏற்றுமதி தடைகள், எல்லைக் கட்டுப்பாடுகள், துறைமுக மூடல்கள், விநியோக இடங்களை மூடுவது எங்களிடம் இல்லை” என்று நாடுகள் உறுதி செய்ய வேண்டும், சில நாடுகள் ஏற்கனவே உணவு விநியோகத்தை பாதிக்கும் ஏற்றுமதி தடைகளை விதித்துள்ளன என்று அவர் கூறினார்.

உதாரணமாக, தொற்றுநோயின் பொருளாதார தாக்கத்தின் விளைவாக ஆப்பிரிக்காவின் நகர்ப்புறங்களில் உள்ள இளைஞர்கள் வேலை இழந்தால், அவர்களிடம் முறையிட வங்கி கணக்குகள் எதுவும் இல்லை என்று பீஸ்லி கூறினார். “அவர்களுக்கு உணவு இல்லையென்றால், உங்களுக்கு ஆர்ப்பாட்டங்கள், கலவரங்கள், அமைதியின்மை மற்றும் ஸ்திரமின்மை ஆகியவை இருக்கும். உண்மைக்குப் பிறகு செயல்பட உலகத்திற்கு நூறு மடங்கு அதிகமாக செலவாகும்” என்று அவர் எச்சரித்தார்.

போதுமான நிதியுதவியுடன் உலகம் பதிலளிக்கவில்லை என்றால், அது பேரழிவு தரும் என்று அவர் கூறினார்.

“நாங்கள் விவிலிய விகிதாச்சாரத்தின் பஞ்சத்தை எதிர்கொள்கிறோம்,” என்று அவர் கூறினார். “நாங்கள் இப்போது செயல்பட்டு செயல்பட்டால் பசியைத் தவிர்க்கலாம்.”

இதுவரை, 2 பில்லியன் டாலர் ஐ.நா. முறையீடு 1 பில்லியன் டாலர்களை திரட்டியுள்ளது, இதில் ஐரோப்பா – ஜெர்மனி, பிரிட்டன், ஐரோப்பிய ஆணையம் – ஜப்பான், பாரசீக வளைகுடா நாடுகள், கனடா மற்றும் பிற நாடுகளின் பங்களிப்புகளும் அடங்கும் என்று லோகாக் கூறினார் .

புதுப்பிக்கப்பட்ட முறையீடு ஆரம்ப முறையீட்டின் கீழ் உள்ள 54 நாடுகளுக்கு ஒன்பது பாதிக்கப்படக்கூடிய நாடுகளை சேர்க்கிறது – பெனின், ஜிபூட்டி, லைபீரியா, மொசாம்பிக், பாகிஸ்தான், பிலிப்பைன்ஸ், சியரா லியோன், டோகோ மற்றும் ஜிம்பாப்வே.

“மிக விரைவான சூழ்நிலைக்கு” மத்தியில் பட்டியலில் சேர்க்க அதிகமான நாடுகள் கண்காணிக்கப்படுகின்றன என்று லோகாக் கூறினார்.

அகதிகள் முகாம்களில் பெரிய கோவிட் -19 வெடிப்பு எதுவும் இல்லை என்று ஐ.நா. அகதிகள் தலைவர் பிலிப்போ கிராண்டி மாநாட்டில் கூறினார், ஆனால் அவர்களுக்கு தடுப்பு முயற்சிகள் தேவைப்படும் “அசாதாரண பாதிப்பு” இருப்பதாக எச்சரித்தார்.

உலக சுகாதார அமைப்பின் அவசர நடவடிக்கையின் தலைவர் மைக் ரியான் கூறுகையில், இதுபோன்ற முகாம்களில் உள்ளவர்கள் உடல் தூரத்தை பராமரிக்க இயலாது மற்றும் தனிப்பட்ட சுகாதாரம், குடிநீர், சுகாதாரம், உணவு மற்றும் நல்வாழ்வைப் பெறாமல் “அடிப்படை பாதிப்புகளை” கொண்டுள்ளனர்.

“இந்த தொற்றுநோய் வெடிக்கக்கூடிய நிலைமை இதுதான்” என்று அவர் கூறினார்.

Related Articles

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

Back to top button
Close
Close