Economy

கொரோனா வைரஸ் தொற்று மற்றும் எண்ணெய் பிரச்சினைகளுக்கு மத்தியில், சவூதி அரேபியா மேலும் சீர்திருத்தங்களை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது – வணிகச் செய்திகள்

முற்றுகையிடப்பட்ட சவுதி அரேபியா அதன் மனித உரிமை பதிவை மேம்படுத்துவதற்கு சுமாரான நடவடிக்கைகளை எடுத்து வருகிறது, ஏனெனில் இது கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோயை வழிநடத்த முயற்சிக்கிறது மற்றும் அமெரிக்காவையும் டிரம்ப் நிர்வாகத்தையும் வருத்தப்படுத்திய எண்ணெய் விலை வீழ்ச்சியின் விளைவுகள்.

சவுதி அரேபியாவில் தீவிரமான மாற்றங்கள் மற்றும் ஆபத்தான சூதாட்டத்தின் பின்னணியில் இருக்கும் கிரீடம் இளவரசர் முகமது பின் சல்மான், பத்திரிகையாளர் ஜமால் கஷோகியை முகவர்கள் கொலை செய்ததால் கடுமையாக சேதமடைந்த இராச்சியத்தின் சர்வதேச பிம்பத்தை மேம்படுத்த அவர் நம்புகிறார். 2018 ல் அரசாங்கமும் யேமனில் நடந்த போரும்.

கடந்த வாரம் தான், இராச்சியம் சட்டத்தில் இரண்டு மாற்றங்களை அறிவித்தது: அடிப்பதை தண்டனையாக தடைசெய்தது மற்றும் சிறார்களால் செய்யப்பட்ட குற்றங்களுக்கு மரண தண்டனையை முடிவுக்கு கொண்டுவருதல்.

கிரீடம் இளவரசரின் திட்டங்களை நன்கு அறிந்தவர்கள், எதிர்கால நடவடிக்கைகள் வாரங்கள் மற்றும் மாதங்களுக்குள் அறிவிக்கப்படும் என்றும் குற்றவியல் சீர்திருத்தங்களை உள்ளடக்கும் என்றும் கூறப்படுகிறது, இதனால் குறிப்பிட்ட குற்றங்களுக்கு பயன்படுத்தப்படும் தண்டனைகள் இனி நீதிபதிகளின் பிரத்தியேக அதிகார எல்லைக்குள் இருக்காது.

இன்னும், வாஷிங்டனில் ரியாத்தின் ஆதரவை வென்றது அல்லது மனித உரிமைகள் குழுக்களின் பாராட்டுக்கு இது போதாது.

மகுட இளவரசர், சவுதி அரேபியாவில் வாழ்க்கையை மாற்றியமைக்கும் போது, ​​ஆர்வலர்கள் மற்றும் விமர்சகர்கள் மீது ஒரு இணையான ஒடுக்குமுறையை மேற்பார்வையிட்டார். அதிகாரத்தை உறுதிப்படுத்த இளவரசரின் தேடலில் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளவர்களில் இரண்டு சவுதி-அமெரிக்க குடிமக்கள், பெண்கள் உரிமை ஆர்வலர்கள், எழுத்தாளர்கள், மிதமான மதகுருக்கள் மற்றும் மூத்த இளவரசர்கள் உள்ளனர்.

காங்கிரசுடனான சவுதி அரேபியாவின் ஏற்கனவே பதட்டமான உறவு சமீபத்திய வாரங்களில் மோசமடைந்துள்ளது, இதில் ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்பின் கட்சி உறுப்பினர்கள் உட்பட.

சவூதி அரேபியா எண்ணெய் சந்தையில் உறுதியற்ற தன்மையை அதிகரிப்பதாக குடியரசுக் கட்சியினர் குற்றம் சாட்டியுள்ளனர். ஒரு புதிய ஒப்பந்தம் எட்டப்படுவதற்கு முன்னர் உற்பத்தியில் வெட்டுக்கள் தொடர்பாக ரஷ்யாவுடனான பேச்சுவார்த்தைகளில் சரிவு ஏற்பட்ட பின்னர் இராச்சியம் எண்ணெய் உற்பத்தியை அதிகரித்து விலைகளை குறைத்த பின்னர் இது நிகழ்ந்தது.

கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோயால் ஏற்கனவே பலவீனமடைந்துள்ள நிலையில், ஏற்ற இறக்கம் மற்றும் எண்ணெய் விலைகள், யு.எஸ். ஷேல் உற்பத்தியாளர்களை உலுக்கியுள்ளன, இது இந்த துறையில் பணிநீக்கங்களுக்கு வழிவகுக்கிறது, குறிப்பாக குடியரசுக் கட்சி மாநிலங்களில்.

சில குடியரசுக் கட்சி செனட்டர்கள் மார்ச் மாத இறுதியில் சவூதி அரேபியா போக்கை மாற்றாவிட்டால், அது அமெரிக்க பாதுகாப்பிலிருந்து ஆதரவை இழந்து, சுங்கவரி மற்றும் பிற வர்த்தக கட்டுப்பாடுகள், விசாரணைகள் மற்றும் தொடர்ச்சியான “நெம்புகோல்களை” எதிர்கொள்ளும் அபாயம் இருப்பதாக எச்சரித்தது. பொருளாதாரத் தடைகள்.

போட்டி ஈரானுடன் பதட்டங்கள் அதிகமாக இருப்பதால், எதிர்வினை இராச்சியத்திற்கு மோசமாக இருந்திருக்க முடியாது.

ஈரானிய தாக்குதல்களைத் தடுக்க யு.எஸ். துருப்புக்களை இராச்சியத்திற்கு அனுப்பிய டிரம்ப் நிர்வாகத்துடன் தொடர்ச்சியான சீர்திருத்தங்கள் புதுப்பிக்க முடியும் என்று மகுட இளவரசர் நம்பலாம். நவம்பரில் டிரம்ப் தோற்கடிக்கப்பட்டாலும், நேர்மறையான தலைப்புச் செய்திகள் வாஷிங்டனின் ஆதரவைப் பராமரிக்க உதவும்.

உள்நாட்டில், கிரீடம் இளவரசரின் சீர்திருத்த முயற்சிகள் நாட்டை நவீனமயமாக்குவதையும், 35 வயதிற்குட்பட்ட பெரும்பான்மையான மக்களிடையே வேலையின்மை மற்றும் அதிருப்தியைத் அதிகரிப்பதைத் தடுக்க மில்லியன் கணக்கான வேலைவாய்ப்புகளை உருவாக்குவதையும் நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளன.

இதைச் செய்ய, கிரீடம் இளவரசர் ட்ரம்புடன் நட்பு கொண்டிருந்தார், அவரது செல்வாக்கு மிக்க மருமகனும் மூத்த ஆலோசகருமான ஜாரெட் குஷ்னெர், வெளிநாட்டு முதலீட்டாளர்களை அணுகி, நாட்டின் இறையாண்மை செல்வ நிதியை வெளிநாட்டில் முதலீட்டை ஈர்க்க பயன்படுத்தினார். சவுதி அரேபியாவின் பிம்பத்தை புதுப்பிக்கவும், எண்ணெய் சார்ந்த பொருளாதாரத்தை பன்முகப்படுத்த ஒரு திட்டத்தை வகுக்கவும் அவர் மேற்கத்திய மக்கள் தொடர்பு நிறுவனங்கள் மற்றும் ஆலோசனைகளுக்கு மில்லியன் கணக்கான டாலர்களை செலுத்தினார்.

இதன் பொருள் சவுதி அரேபியாவை வஹாபிசம் என்று அழைக்கப்படும் அதன் தீவிர பழமைவாத இஸ்லாமிய வேர்களில் இருந்து அகற்றுவது, இது நாட்டில் பலர் நெருக்கமாக கடைபிடிக்கிறது.

இருப்பினும், ராஜ்ய சீர்திருத்தங்களுக்கு கடுமையான வரம்புகள் உள்ளன, இளவரசர் தனது தந்தை மன்னர் சல்மானின் ஆசீர்வாதத்துடன் மீறுகிறார்.

சிறார்களாகச் செய்யப்படும் குற்றங்களுக்கான மரணதண்டனைகள் ஒப்பீட்டளவில் அரிதானவை, எனவே இந்த நடைமுறையை முடிவுக்குக் கொண்டுவருவது பெரிய மாற்றமல்ல. 2019 ல் 184 மரணதண்டனைகளில் ஒன்று மட்டுமே சிறுபான்மையினராக செய்யப்பட்ட குற்றத்திற்காக செய்யப்பட்டது என்று தெரிகிறது. கூடுதலாக, சீர்திருத்தங்கள் சிறார்களாகச் செய்யப்படும் குற்றங்களுக்கு மரண தண்டனையை எதிர்கொள்ளக்கூடிய குறைந்தது ஆறு ஷியாக்களின் உயிரைக் காப்பாற்றும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. குறுங்குழுவாத பதட்டங்கள் பிராந்திய ரீதியில் உயர்ந்து வருவதால் சுன்னி ஆட்சி செய்யும் நாட்டில் பல சிறுபான்மை ஷியாக்கள் பாகுபாடு காட்டுவதாக புகார் கூறுகின்றனர்.

சவூதி அரேபியா உணரப்பட்ட விமர்சகர்களுக்கு அடக்குமுறையை கட்டுப்படுத்துகிறது என்பதற்கான அறிகுறியும் இல்லை.

சவுதி விமர்சகரும் வாஷிங்டன் போஸ்டின் கட்டுரையாளருமான கஷோகி இஸ்தான்புல்லில் உள்ள சவுதி துணைத் தூதரகத்தில் இளவரசர் முகமதுவுக்குப் பணிபுரியும் முகவர்களால் படுகொலை செய்யப்பட்டார், 34 வயதான இளவரசர் பாராட்டப்பட்ட சீர்திருத்தங்கள் குறித்து அவமதித்தார். சவூதி பொருளாதாரத்தை மாற்றுவதற்குத் தேவையான அந்நிய முதலீட்டை நீதிமன்றம் செய்வதற்கான அவரது திறனையும் இது சிக்கலாக்கியது.

காஷோகியின் மரணத்திற்கு மகுட இளவரசனைப் பொறுப்பேற்க காங்கிரஸ் உறுப்பினர்கள் ஒருமனதாக வாக்களித்தனர், இந்த நடவடிக்கை குறித்து அவருக்குத் தெரியாது என்று வலியுறுத்தினாலும்.

அதன்பிறகு, யேமனில் நடந்த சவுதி அரேபியப் போரில் அமெரிக்க உதவியை நிறுத்த காங்கிரஸ் வாக்களித்தது, இது ஆயிரக்கணக்கான பொதுமக்களைக் கொன்றது, மில்லியன் கணக்கான மக்களை இடம்பெயர்ந்தது மற்றும் மக்களை பட்டினியின் விளிம்பிற்கு கொண்டு வந்தது. இந்த மசோதாவை டிரம்ப் வீட்டோ செய்தார்.

கஷோகி படுகொலை செய்யப்பட்டதிலிருந்து, சில அமெரிக்க சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் இளவரசர் முகமதுவை சந்திக்க சவுதி அரேபியாவுக்கு சென்றுள்ளனர்.

அது எப்போதும் அப்படி இல்லை. காஷோகி இறப்பதற்கு முன்னர் வாஷிங்டனில் இளம் ராயல்டி மிகவும் பாராட்டப்பட்டது, பெண்களை ஓட்டுவதற்கான தடையை முடிவுக்குக் கொண்டுவருவது, நிகழ்ச்சிகள் மற்றும் சினிமாக்களை அனுமதிப்பது மற்றும் மத காவல்துறையின் அதிகாரங்களை கட்டுப்படுத்துதல்.

இந்த நடவடிக்கைகள் சவூதி இளைஞர்களை பாலினப் பிரிவின் கடுமையான விதிகள் இல்லாமல் பகிரங்கமாக கலக்க அனுமதித்தன. சவுதி பெண்களுக்கு அவர்கள் தரையில் அபயாவை பொதுவில் அலங்கரிக்கும் விதத்தில் அதிக சுதந்திரம் அளித்தனர். பெண்கள் விளையாடுவதற்கும் அதிக எண்ணிக்கையில் வேலை செய்வதற்கும் ஊக்குவிக்கப்பட்டனர். (AP) SCY

Related Articles

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

Back to top button
Close
Close