Economy

கோவிட் தொற்றுநோயை எதிர்க்க முடியாமல், ஹெர்ட்ஸ் திவால்நிலை பாதுகாப்பை நாடுகிறார் – வணிகச் செய்தி

உலகளாவிய பயணத்தை பாதிக்கும் கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோயைத் தாங்க முடியாமல், அதனுடன், 102 ஆண்டுகள் பழமையான, மிகவும் கடன்பட்டுள்ள கார் வாடகை வணிகத்தை ஹெர்ட்ஸ் வெள்ளிக்கிழமை திவால்நிலைக்குத் தாக்கல் செய்தார்.

எஸ்டெரோ, ஃபிளா-அடிப்படையிலான நிறுவனத்திற்கான கடன் வழங்குநர்கள் வெள்ளிக்கிழமை காலக்கெடுவுக்குப் பிறகு அதன் கார் வாடகைக் கடன்களின் மற்றொரு நீட்டிப்பை வழங்க விரும்பவில்லை, இது டெலாவேரில் உள்ள யு.எஸ். திவால்நிலை நீதிமன்றத்தில் கோரிக்கையைத் தூண்டியது.

ஹெர்ட்ஸ் மற்றும் அதன் துணை நிறுவனங்கள் தொடர்ந்து செயல்படும் என்று ஒரு நிறுவனத்தின் அறிக்கை கூறுகிறது. ஹெர்ட்ஸின் முக்கிய சர்வதேச இயக்க பகுதிகள் மற்றும் உரிமம் பெற்ற இடங்கள் ஆவணத்தில் சேர்க்கப்படவில்லை என்று அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது.

மார்ச் மாத இறுதிக்குள், ஹெர்ட்ஸ் குளோபல் ஹோல்டிங்ஸ் இன்க். 24 பில்லியன் டாலருக்கும் அதிகமான கடனைக் குவித்துள்ளது, திவால்நிலை தாக்கல் படி, 1 பில்லியன் டாலர் பணம் மட்டுமே கிடைத்தது.

மார்ச் நடுப்பகுதியில், நிறுவனம் – கார் வாடகைக் குழுக்களில் டாலர் மற்றும் சிக்கனமும் அடங்கும் – கொரோனா வைரஸ் காரணமாக பயணங்கள் தடைபட்டபோது அனைத்து வருவாயையும் இழந்தது. நிறுவனம் “குறிப்பிடத்தக்க முயற்சிகளை” மேற்கொண்டது, ஆனால் மூலதன சந்தையில் பணத்தை திரட்ட முடியவில்லை, எனவே ஏப்ரல் மாதத்தில் கடனாளிகளுக்கான கொடுப்பனவுகளை இழக்கத் தொடங்கியது என்று ஆவணம் தெரிவித்துள்ளது. மே 18 அன்று ஆறு ஆண்டுகளில் அதன் நான்காவது தலைமை நிர்வாக அதிகாரியாக பெயரிடப்பட்ட ஹெர்ட்ஸ் நிர்வாகக் கொந்தளிப்பால் அவதிப்பட்டார்.

“பூஜ்ஜிய வருவாயில் எந்த வணிகமும் கட்டப்படவில்லை” என்று முன்னாள் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி கேத்ரின் மரினெல்லோ நிறுவனத்தின் மாநாட்டு அழைப்பில் மே 12 முதல் காலாண்டில் தெரிவித்தார். “நிறுவனங்கள் இவ்வளவு காலமாக அவற்றை சுமந்து வருகின்றன.”

மார்ச் மாத இறுதியில், ஹெர்ட்ஸ் 12,000 தொழிலாளர்களை பணிநீக்கம் செய்தார், மேலும் 4,000 பேரை விடுப்பில் வைத்தார், வாகன கொள்முதலை 90% குறைத்தார் மற்றும் அனைத்து அத்தியாவசிய செலவுகளையும் நிறுத்தினார். இந்த நடவடிக்கைகள் ஆண்டுக்கு 2.5 பில்லியன் டாலர்களை மிச்சப்படுத்தும் என்று நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

1918 ஆம் ஆண்டில் வால்டர் எல். ஜேக்கப்ஸ் என்பவரால் நிறுவப்பட்ட நாட்டின் இரண்டாவது பெரிய கார் வாடகை நிறுவனமான ஹெர்ட்ஸை காப்பாற்ற வெட்டுக்கள் மிகவும் தாமதமாக வந்தன, இது சிகாகோவில் ஒரு டஜன் ஃபோர்டு மாடல் டி.எஸ். ஆரம்பத்தில் ரென்ட்-ஏ-கார் இன்க் என்று அழைக்கப்பட்ட இந்த நிறுவனத்தை ஜேக்கப்ஸ் 1923 இல் ஜான் டி. ஹெர்ட்ஸுக்கு விற்றார்.

ஏப்ரல் பிற்பகுதியில் முதலீட்டாளர்களுக்கு எழுதிய குறிப்பில், ஜெஃப்பெரிஸ் ஆய்வாளர் ஹம்சா மசாரி, போட்டியாளரான அவிஸ் கொரோனா வைரஸ் நெருக்கடியிலிருந்து தப்பிப்பார் என்று கணித்தார், ஆனால் ஹெர்ட்ஸுக்கு “செலவுகளைக் குறைப்பதில் மெதுவாக இருந்ததால்” 50 முதல் 50 வரை மட்டுமே வாய்ப்பு இருந்தது.

மே 18 அன்று, ஹெர்ட்ஸ் தலைமை இயக்க அதிகாரியான பால் ஸ்டோனை தலைமை நிர்வாக அதிகாரியாக நியமித்து, மரினெல்லோ நிறுவனத்தின் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி மற்றும் குழு உறுப்பினர் பதவியில் இருந்து விலகுவதாக அறிவித்தார். திவால்நிலை தாக்கல் செய்யப்படுவதற்கு சில நாட்களுக்கு முன்னர் இந்த நடவடிக்கை அசாதாரணமானது என்று மசாரி கருதினார். 2014 ஆம் ஆண்டில் நிதியாளரான கார்ல் இகான் நிறுவனத்தில் சேர்ந்ததிலிருந்து ஹெர்ட்ஸில் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி மாற்றங்கள் பொதுவானவை என்றும் அவர் குறிப்பிட்டார்.

ஃபேக்ட்செட் படி, இகானின் ஹோல்டிங் நிறுவனம் ஹெர்ட்ஸின் மிகப்பெரிய பங்குதாரர், நிறுவனத்தில் 38.9% பங்குகளைக் கொண்டுள்ளது.

ஹெர்ட்ஸின் வருவாய் வளர்ச்சியை மீண்டும் புதுப்பித்ததற்காக டாய்ச் வங்கி ஆய்வாளர் கிறிஸ் வொரோங்கா மரினெல்லோவுக்கு பெருமை சேர்த்துள்ளார், 2018 மற்றும் 2019 ஆம் ஆண்டுகளில் 16% உயர்ந்த முதலீட்டாளர்களுக்கு ஒரு குறிப்பில் எழுதினார்.

ஹெர்ட்ஸின் திவால்நிலை தாக்கல் எந்த ஆச்சரியமும் இல்லை. மே மாத தொடக்கத்தில் பத்திர கட்டுப்பாட்டாளர்களுக்கு வழங்கப்பட்ட அதன் முதல் காலாண்டு அறிக்கையில், நிறுவனம் கடனை செலுத்தவோ அல்லது மறுநிதியளிக்கவோ முடியாமல் போகலாம் மற்றும் தொடர்ந்து செயல்பட போதுமான பணம் இல்லை என்று கூறியது.

“இந்த காலாண்டு அறிக்கை வெளியிடப்பட்ட நாளிலிருந்து ஒரு வருடத்திற்குள் தொடர்ந்து செல்லும் திறனைப் பற்றி நிறுவனத்தின் சந்தேகம் இருப்பதாக நிர்வாகம் முடிவு செய்துள்ளது,” என்று அவர் கூறினார்.

அத்தியாயம் 11 மறுசீரமைப்பின் கீழ், கடனாளிகள் முழு திருப்பிச் செலுத்துதலுக்கும் குறைவாகவே தீர்வு காண வேண்டும். அதன் மிகப்பெரிய கடன் வழங்குநர்கள் வங்கிகள், ஆனால் பதிவுகள் ஐபிஎம், லிஃப்ட், யுனைடெட் மற்றும் சவுத்வெஸ்ட் ஏர்லைன்ஸ் ஆகியவற்றை பட்டியலிடுகின்றன, மற்றவர்கள் தலா 6 மில்லியன் டாலர் முதல் 23 மில்லியன் டாலர் வரை கடன்பட்டுள்ளனர்.

கொரோனா வைரஸ் நெருக்கடியால் திவாலான முதல் போராடும் நிறுவனம் ஹெர்ட்ஸ் அல்ல. இந்நிறுவனம் ஜே.சி.பென்னி டிபார்ட்மென்ட் ஸ்டோர் சங்கிலியிலும், நெய்மன் மார்கஸ், ஜே. க்ரூ மற்றும் ஸ்டேஜ் ஸ்டோர்களிலும் இணைகிறது.

Related Articles

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

Back to top button
Close
Close