World

கோவிட் -19 உலகில் ஆதிக்கம் செலுத்தும் போது சீனா ஹாங்காங்கை எவ்வாறு தாக்கியது – உலக செய்தி

டென்னிஸ் குவோக் தனது இரண்டு குழந்தைகளுடன், ஏப்ரல் மாதம் ஹாங்காங்கின் விக்டோரியா சிகரத்தின் பசுமையான காடுகளின் வழியாக நடந்து சென்றார், முன்னாள் பிரிட்டிஷ் காலனியில் கருத்து வேறுபாட்டைக் கட்டுப்படுத்த சீனா எவ்வளவு தூரம் செல்ல தயாராக உள்ளது என்பதை உணர்ந்தார்.

குவோக்கின் தொலைபேசி ஹாங்காங்கை மேற்பார்வையிடும் சீனாவின் உயர்மட்ட நிறுவனத்தால் ஆபத்தான மற்றும் முன்னோடியில்லாத ஒரு அறிக்கையைப் பற்றி கேட்கும் செய்திகள் மற்றும் உரைகளுடன் ஒளிரும். நகரத்தின் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட சட்டமன்றத்தில் அவதூறு முயற்சியில் பங்கேற்ற ஒரு எதிர்க்கட்சி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் குவோக், தனது பதவிப் பிரமாணத்தை தவறாகக் கருதி, மீறியிருக்கலாம், குற்றங்கள் அவருக்கு இருக்கை செலவாகும்.

“இது என் குழந்தைகளுடன் நாள் பாழடைந்தது,” என்று க்வோக், 42, கூறினார். ஆனால் லண்டனில் பயிற்சி பெற்ற வழக்கறிஞரும் ஹாங்காங் எதிர்ப்பாளர்கள் கொரோனா வைரஸிலிருந்து தப்பிக்க தெருக்களில் இருந்து விலகிய மாதங்களில் “அடிப்படை ஒன்று மாறிவிட்டது” என்பதை உணர்ந்தார்.

“கம்யூனிஸ்ட் கட்சி திரை திறந்தது,” என்று அவர் கூறினார்.

இந்த வாரம், சீனா இன்னும் வியத்தகு முறையில் தலையிட்டது. சீனா மற்றும் ஆளும் கட்சி மீதான கடுமையான விமர்சனங்களை குற்றவாளியாக்குவதற்காக தேசிய மக்கள் காங்கிரஸ் ஹாங்காங் சட்டத்தில் விரிவான சட்டத்தை எழுதுவதாக ஜனாதிபதி ஜி ஜின்பிங்கின் அரசாங்கம் வியாழக்கிழமை அறிவித்தது. விவரங்கள் இரகசியமாக இருக்கும்போது, ​​இதேபோன்ற பாதுகாப்புச் சட்டம், 2003 இல் திரும்பப் பெறப்பட்டது, ஆயுள் தண்டனை மற்றும் வெகுஜன வீதி ஆர்ப்பாட்டங்களைத் தூண்டியது. உள்ளூர் வாக்கு இல்லாமல் அனைவரும் சட்டமாக முடியும்.

1997 ஆம் ஆண்டில் சீன ஆட்சிக்கு திரும்பிய பின்னர் ஹாங்காங்கின் தாராளமய நிறுவனங்கள் மற்றும் முதலாளித்துவ நிதி அமைப்புக்கு உத்தரவாதம் அளிக்க உருவாக்கப்பட்ட “ஒரு நாடு, இரண்டு அமைப்புகள்” கட்டமைப்பிற்கு இந்த நடவடிக்கை இன்னும் பெரிய சவாலை பிரதிபலிக்கிறது. இந்த பாதுகாப்பு சட்டத்தை நிறைவேற்றுவதற்கான விருப்பம் என்றாலும் ஒப்படைத்ததிலிருந்து தேசிய சட்டம் நகரத்தின் அடிப்படை சட்டத்தில் உள்ளது, ஷியின் முன்னோடிகள் பரவலான எதிர்ப்பு மற்றும் சட்டபூர்வமான பாதுகாப்பான புகலிடமாக நகரத்தின் நற்பெயருக்கு சேதம் விளைவிக்கும் அக்கறை காரணமாக அதை பெரிதுபடுத்துவதைத் தவிர்த்தனர்.

“பேரழிவு திட்டம்”

இப்போது, ​​வெளியுறவுத்துறை செயலர் மைக்கேல் பாம்பியோ போன்ற விமர்சகர்களை புறக்கணிக்க சீனா முடிவு செய்துள்ளது, வெள்ளிக்கிழமை “பேரழிவு தரும் திட்டம்” அமெரிக்காவின் நகரத்தின் சிறப்பு வணிக நிலையை மறுபரிசீலனை செய்ய வழிவகுக்கும் என்று சுட்டிக்காட்டியது. இந்த நடவடிக்கை சட்டமன்றத் தேர்தல்களுக்கு முன்னதாக வீதிகளில் மற்றொரு சுற்று வன்முறை மற்றும் அழிவுகரமான ஆர்ப்பாட்டங்களின் அபாயத்தை எழுப்புகிறது, இதில் குவோக்கைப் போன்ற “பான்-ஜனநாயகவாதிகள்” தங்கள் முதல் பெரும்பான்மையை வெல்வார்கள் என்று நம்பினர்.

“சீனர்கள் தங்கள் கையுறைகளை ஹாங்காங்கில் கழற்றினர்,” என்று வாஷிங்டனில் உள்ள மூலோபாய மற்றும் சர்வதேச ஆய்வுகளுக்கான மையத்தில் சீனா மின் திட்டத்தை நடத்தி வரும் போனி கிளாசர், அமெரிக்க அரசாங்கத்திற்கு ஆலோசனை வழங்கினார். “செப்டம்பரில் நடந்த தேர்தல்களைச் சுற்றி, மீண்டும் வெகுஜன ஆர்ப்பாட்டங்கள் ஏற்படக்கூடும்.”

ஹாங்காங்கில் பெய்ஜிங்கால் நியமிக்கப்பட்ட தலைவர், நிர்வாக இயக்குனர் கேரி லாம், வெள்ளிக்கிழமை இரவு சர்வதேச சமூகத்திற்கு உறுதியளிக்க முயன்றார், இந்த நகரம் “மிகவும் சுதந்திரமான சமூகமாகவே இருக்கும், அங்கு கருத்துச் சுதந்திரம், எதிர்ப்பு சுதந்திரம், பேச்சு சுதந்திரம் இருக்கும். பத்திரிகை “. சீனாவின் வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் ஹாங்காங் கிளை சமூக ஸ்திரத்தன்மையை உறுதிப்படுத்த இந்த ஏற்பாடுகள் அவசியம் என்றும் “மிகக் குறைந்த” மக்களை பாதிக்கும் என்றும் கூறினார்.

ஹாங்காங்கின் நிதிச் சந்தைகள் மற்றும் சுயாதீன நீதிமன்றங்கள் நீண்டகாலமாக வணிகங்கள், தொழில்முனைவோர் மற்றும் சீன உயரடுக்கிற்கு கண்டத்தின் உயர் வரி, மூலதனக் கட்டுப்பாடுகள் மற்றும் நீதி அமைப்பிலிருந்து ஒரு இலாபகரமான புகலிடத்தை வழங்கியுள்ளன. கூடுதலாக, பெய்ஜிங் தனது அதிகாரத்தின் கீழ் கடுமையான ஜனநாயகத்தை பொறுத்துக்கொள்வதன் மூலம் சர்வதேச க ti ரவத்தைப் பெற்றது, கட்சித் தலைவர்கள் நம்பிய ஒரு ஒப்பந்தம் தென் சீனக் கடல் வழியாக சுயராஜ்யம் செய்யும் தைவானுக்கும் முறையிடும்.

கிரிமினல் சந்தேக நபர்களை கண்டத்திற்கு ஒப்படைக்க அனுமதிக்கும் சட்டத்தை இயற்றுவதற்கான லாமின் முயற்சியைத் தடுக்க கடந்த ஆண்டு வரலாற்று ஆர்ப்பாட்டங்களில் ஹாங்காங் வெடித்தபோது அவை அனைத்தும் மாறத் தொடங்கின. ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள் பல மாதங்களாக நகரத்தை முடக்கி, கடைகளை மூடி, சுற்றுலாப் பயணிகளை ஒதுக்கி வைத்தனர், அதே நேரத்தில் சீனாவை விமர்சித்ததோடு, லாமை மாற்றுவதற்கு இலவச தேர்தல்களைக் கோரினர்.

எதிர்ப்பாளர்கள் “இலவச ஹாங்காங்! நம் காலத்தின் புரட்சி! ஒரு மில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்களை ஈர்த்த அமைதியான அணிவகுப்புகளில். பிரசவத்தின் ஆண்டுவிழாவில் தீவிரவாதிகள் குழு சட்டமன்றத்தில் படையெடுத்து, அறையை சூறையாடி, நகரின் சின்னத்தை சிதைத்தது.

இதற்கிடையில், ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் உள்ளிட்ட யு.எஸ் அதிகாரிகள் ஆர்வலர்களுக்கு ஆதரவை வெளிப்படுத்தியுள்ளனர், பெய்ஜிங்கின் உள்நாட்டு பலவீனத்தை சுரண்டுவதற்கான வெளிநாட்டு முயற்சிகள் குறித்த சந்தேகங்களை அசைத்துள்ளனர். பல ஸ்தாபன சார்பு புள்ளிவிவரங்கள், ஹாங்காங் அரசாங்கம் “ஹிஸ் மெஜஸ்டி” தொடர்பான நகரத்தின் காலனித்துவ கால பாதுகாப்புச் சட்டங்களை சீன அரசைப் பாதுகாப்பதற்கான நடவடிக்கைகளுடன் சீர்திருத்தத் தவறியதாகக் குற்றம் சாட்டியது. 2003 முயற்சி தோல்வியடைந்ததிலிருந்து லாமின் முன்னோடிகள் யாரும் முயற்சிக்கவில்லை.

“பெய்ஜிங் தனது சொந்த கடுமையான பாதுகாப்புச் சட்டத்தை நிறைவேற்றுவதன் மூலம் எதிர்ப்பு இயக்கத்தை முடிவுக்குக் கொண்டுவருவதற்கான ஹாங்காங் அரசாங்கத்தின் தோல்வியுற்ற முயற்சிகளில் பொறுமை இழந்துவிட்டது” என்று லண்டனில் வெரிஸ்க் மேப்லெக்ராஃப்ட்டின் தலைமை ஆசிய ஆய்வாளர் ஹ்யூகோ பிரென்னன் கூறினார். “முன்மொழியப்பட்ட தேசிய பாதுகாப்புச் சட்டம் ‘ஒரு நாடு, இரண்டு அமைப்புகள்’ மாதிரி மற்றும் ஹாங்காங்கின் சுயாட்சியின் முகப்பில் ஒரு மரண புள்ளியாக இருக்கக்கூடும்.”

குவோக் தனது சத்தியம் மற்றும் பிற “வெறுக்கத்தக்க தந்திரங்களை” மீறியதாக குற்றம் சாட்டிய ஹாங்காங் மற்றும் மக்காவ் விவகாரத் துறையின் ஏப்ரல் 14 அறிக்கை பெய்ஜிங்கிற்கு மிகவும் தலையீட்டு அணுகுமுறையை நோக்கிய தொடர் நடவடிக்கைகளில் ஒன்றாகும். ஷி தலைமையிலான ஒரு கம்யூனிஸ்ட் கட்சி மத்திய குழு கூட்டத்தில் அக்டோபர் மாதம் வெளியான அறிக்கையில் இந்த மாற்றம் முதன்முறையாக சமிக்ஞை செய்யப்பட்டது, மேலும் ஹாங்காங்கின் மீது “மத்திய அரசாங்கத்தில் உள்ள அனைத்து அதிகாரங்களையும் பயன்படுத்துகிறது” என்ற சட்டமன்ற அதிகாரத்தின் வாக்குறுதியை விரைவாகப் பின்பற்றியது.

பின்னர், ஹாங்காங்கும் உலகின் பிற பகுதிகளும் மத்திய சீனாவில் கோவிட் -19 என அழைக்கப்படும் ஒரு புதிய நிமோனியாவை மையமாகக் கொண்டிருந்தபோது, ​​ஜி ஒருவரை சர்ச்சைக்குரிய கொள்கை அமலாக்கப் பதிவுக்கு பொறுப்பேற்றார். பிப்ரவரி 13 அன்று, ஹாங்காங் மற்றும் மக்காவ் விவகார அலுவலகத்தின் தலைவராக சீனா ஜியா பாலோங்கை நியமித்தது, சமீபத்தில் புதுப்பிக்கப்பட்ட அறிக்கை கட்டமைப்பின் மேல், இது ஹாங்காங்கிலிருந்து பெய்ஜிங்கிற்கு ஒரு தெளிவான கட்டளை சங்கிலியை உருவாக்கியது.

ஷிக்கு நெருக்கமான முன்னாள் உதவியாளரான சியாவின் தேர்வு ஒரு எச்சரிக்கையை ஏற்படுத்தியது. 2014 மற்றும் 2015 ஆம் ஆண்டுகளில், கிழக்கு ஜெஜியாங் மாகாணத்தில் உள்ள கிறிஸ்தவ தேவாலயங்கள் மீதான ஒடுக்குமுறையை அவர் மேற்பார்வையிட்டார், அதில் வழிபாட்டு இல்லங்களின் கூரைகளில் சிலுவைகள் வெட்டப்பட்டன. இதற்கிடையில், ஷியின் ஊழல் எதிர்ப்பு பிரச்சாரத்தை நடத்துவதில் பிரபலமான லூயோ ஹுய்னிங், சீனாவின் முக்கிய ஹாங்காங் நிறுவனமான தொடர்பு அலுவலகத்தின் தலைவராக நியமிக்கப்பட்டார்.

புதிய பாதுகாப்புச் சட்டத்தை அடுத்த வாரம் இறுதிக்குள் நிறைவேற்றும் திட்டம் குறித்து வியாழக்கிழமை இரவு பெய்ஜிங்கில் ஹாங்காங் அதிகாரிகளுக்கு சியா அறிவித்தார்.

“அவர்களுக்கு ஹாங்காங் பிரச்சினைகள் பற்றி முழுமையாகத் தெரியாத மற்றும் சீனாவில் மாகாணங்களை பெரிதும் ஆட்சி செய்த இரண்டு பையன்கள் உள்ளனர், மேலும் அவர்கள் ஹாங்காங்கிலும் இதைச் செய்ய முடியும் என்று நினைக்கிறார்கள்” என்று லண்டன் பல்கலைக்கழகத்தின் கிங்ஸ் கல்லூரியில் சட்ட பட்டதாரி குவோக் கூறினார். “பயங்கரவாதம், பயம், தாக்குதல்கள், விமர்சனம், நேரடி தலையீடு ஆகியவற்றின் புதிய மூலோபாயத்தை அவர்கள் பயன்படுத்த விரும்புகிறார்கள்.”

ஏப்ரல் மாதத்தில், ஹாங்காங் கொரோனா வைரஸ் வெடிப்பு குறையத் தொடங்கியதும், நகரத்தின் பழைய அரசியல் போராட்டங்கள் மீண்டும் தொடங்கியதும், இரு அதிகாரிகளும் தங்கள் கவனத்தை சட்டமன்றக் குழுவின் பக்கம் திருப்பினர். அங்கு, குவோக் உள்ளிட்ட ஜனநாயக சார்பு சட்டமியற்றுபவர்கள், உடலின் நிகழ்ச்சி நிரலை வரையறுக்கும் ஹவுஸ் கமிட்டியின் நடவடிக்கைக்கு இடையூறு விளைவிக்க விதிகளில் ஒரு தனித்துவத்தைப் பயன்படுத்தினர்.

சட்டமியற்றுபவர்கள் குற்றங்களை குற்றம் சாட்டியதாகவும், நடவடிக்கை கோருவதாகவும் ஹாங்காங் மற்றும் மக்காவ் விவகார அலுவலகம் வெளியிட்ட அறிக்கை சில வழக்கறிஞர்களால் சீன ஏஜென்சி தலையீட்டைத் தடுக்கும் அரசியலமைப்பு விதிகளை மீறுவதாகக் கருதப்பட்டது. அடிப்படை சட்டம் தேசிய மக்கள் காங்கிரஸால் நிறைவேற்றப்பட்டதாலும், பாராளுமன்றம் ஹாங்காங்கை மேற்பார்வையிட ஏஜென்சிகளை உருவாக்கியதாலும் இந்த கட்டுப்பாடு பொருந்தாது என்று தொடர்பு அலுவலகம் பதிலளித்தது.

அது என்ன வரப்போகிறது என்பதற்கான அறிகுறியாக இருந்தது. சில நாட்களுக்குப் பிறகு, சட்டவிரோத பேரணிகளில் பங்கேற்பது தொடர்பான குற்றச்சாட்டின் பேரில், நகரத்தின் “ஜனநாயகத்தின் தந்தை” என்று அழைக்கப்படும் மார்ட்டின் லீ, 81 உட்பட 15 முக்கிய ஜனநாயக ஆர்வலர்களை ஹாங்காங் பொலிசார் கைது செய்தனர். பல கைதிகள் சீன அரசு ஊடகங்களில் இருந்து அடிக்கடி விமர்சனங்களை இலக்காகக் கொண்டுள்ளனர், இருப்பினும் அவர்கள் மிகச் சமீபத்திய “தலைமை இல்லை” ஆர்ப்பாட்டங்களில் சிறிய பங்கைக் கொண்டிருந்தனர்.

கடந்த தேர்தலா?

“இந்த சைகைகள் அனைத்தும் காட்டப்பட வேண்டும்: ‘நாங்கள் கட்டுப்பாட்டில் இருக்கிறோம், நாங்கள் அடக்குவோம். பெய்ஜிங் நிர்ணயித்த அளவுருக்களை நீங்கள் மதிக்க வேண்டும், அரசியல் போராட்டம் பயனற்றது” என்று அரசியல் அறிவியல் ஓய்வுபெற்ற பேராசிரியரும் மூத்த ஜனநாயக ஆர்வலருமான ஜோசப் செங் கூறினார்.

மே மாத நடுப்பகுதியில் நிகழ்வுகள் துரிதப்படுத்தப்பட்டன, ஸ்தாபன சார்பு சட்டமியற்றுபவர்கள், பாதுகாப்புக் காவலர்களின் உதவியுடன், க்வோக் ஹவுஸ் கமிட்டியின் கட்டுப்பாட்டைக் கொண்டு, சீன தேசிய கீதத்திற்கு அவமரியாதை விதிக்கும் சட்டத்தை இயற்றினர். மே 15 அன்று, ஒரு பொலிஸ் கண்காணிப்புக் குழு, சர்வதேச விமர்சனங்களை மீறி, எதிர்ப்பாளர்களுக்கு எதிராக அதிகப்படியான சக்தியைப் பயன்படுத்திய குற்றச்சாட்டில் இருந்து நகரின் பொலிஸ் படையை தள்ளுபடி செய்தது.

உள்ளூர் கவுன்சில் தேர்தல்களில் 85% இடங்களை வென்ற ஆறு மாதங்களிலேயே ஹாங்காங்கின் ஜனநாயக சார்பு முகாம் தடுமாறியது. இப்போது, ​​பல அரசாங்க விமர்சகர்கள் புதிய சட்டங்கள் சட்டமன்றத்தில் இடங்களுக்கான வேட்பாளர்களை தகுதி நீக்கம் செய்ய அல்லது வாக்களித்த பின்னர் வெற்றியாளர்களை வெளியேற்றுவதற்கு பயன்படுத்தப்படலாம் என்று அஞ்சுகின்றனர் – சமீபத்திய ஆண்டுகளில் அரசாங்கம் பலமுறை எடுத்த நடவடிக்கைகள்.

குவோக்கைப் பொறுத்தவரை, அவர் முக்கிய இலக்குகளில் ஒருவர் என்பதை அறிக்கைகள் காட்டின. “நாங்கள் செப்டம்பர் தேர்தல்களில் கவனம் செலுத்த வேண்டும், மக்களிடம், ‘இது ஹாங்காங்கிற்கான கடைசி தேர்தலாக இருக்கலாம்’ என்று அவர் கூறினார். “மக்கள் உண்மையில் வாக்களிக்க வெளியே செல்ல வேண்டும்.”

Related Articles

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

Back to top button
Close
Close