World

கோவிட் -19 பதிலை WHO மதிப்பாய்வு ‘இப்போது’ தொடங்க வேண்டும் என்று அமெரிக்கா விரும்புகிறது – உலக செய்தி

ட்ரம்ப் நிர்வாகம் அந்த நிறுவனத்தை பலமுறை விமர்சித்து, நிறுத்த அச்சுறுத்தும் ஒரு நேரத்தில், கோவிட் -19 வெடிப்புக்கு அதன் ஒருங்கிணைந்த சர்வதேச பதிலைப் பற்றிய திட்டமிட்ட சுயாதீன மறுஆய்வுக்காக உலக சுகாதார அமைப்பு “இப்போது” செயல்படத் தொடங்க வேண்டும் என்று அமெரிக்கா கூறுகிறது. இதற்கான அமெரிக்க நிதி.

அமெரிக்க சுகாதார மற்றும் மனித சேவைகள் திணைக்களத்தின் உதவி செயலாளர் அட்மிரல் பிரட் ஜிரோயர், ஐ.நா. சுகாதார நிறுவனத்தின் நிர்வாக குழு கூட்டத்திற்கு வெள்ளிக்கிழமை ஒரு கடிதம் அனுப்பினார், WHO “உடனடியாக தொடங்க முடியும்” என்று அமெரிக்கா நம்புகிறது ஏற்பாடுகள், சுயாதீன சுகாதார நிபுணர்களை எவ்வாறு சேகரிப்பது மற்றும் மறுஆய்வுக்கான வழிகாட்டுதல்களை நிறுவுவது.

“கோவிட் -19 தொற்றுநோய்க்கு WHO பதிலளிப்பதற்கான ஆதாரம், நிகழ்வுகளின் அட்டவணை மற்றும் முடிவெடுக்கும் செயல்முறை பற்றிய முழுமையான மற்றும் வெளிப்படையான புரிதல் எங்களிடம் இருப்பதை இந்த பகுப்பாய்வு உறுதி செய்யும்” என்று சபையின் 34 சர்வதேச உறுப்பினர்களில் ஒருவரான ஜிரோயர் எழுதினார். ஜிரோயர் முதல் “மெய்நிகர்” குழு கூட்டத்தில் கலந்து கொள்ளவில்லை.

செவ்வாயன்று WHO சட்டமன்றம் நிறைவேற்றிய ஒரு தீர்மானத்தை ஜிரோயர் குறிப்பிட்டார், “சரியான நேரத்தில்” வெடித்ததற்கு WHO- ஒருங்கிணைந்த சர்வதேச பதிலைப் பற்றி “விரிவான மதிப்பீட்டை” தொடங்குமாறு இயக்குநர் ஜெனரல் டெட்ரோஸ் அதானோம் கெப்ரேயஸஸை அழைத்தார்.

டெட்ரோஸ், தனது பங்கிற்கு, சபையுடன் பேசினார், வெடிப்புக்கு பதிலளிக்க WHO எடுத்த நீண்ட நடவடிக்கைகளின் பட்டியலை பெருமையுடன் சுட்டிக்காட்டினார் – டிரம்ப் நிர்வாகத்தின் அழுத்தத்தை நேரடியாகக் குறிப்பிடாமல், ஜிரோயரால் முன்னிலைப்படுத்தப்பட்டது.

“ஜனாதிபதி டிரம்ப் மே 18 ஆம் தேதி இயக்குநர் ஜெனரல் டெட்ரோஸுக்கு எழுதிய கடிதத்தில் தெளிவுபடுத்தியதைப் போல, இதுபோன்ற ஒரு தொற்றுநோய் மீண்டும் ஒருபோதும் ஏற்படாது என்பதை உறுதிப்படுத்த தேவையான சீர்திருத்தங்களைத் தொடங்குவதற்கு நேரமில்லை” என்று ஜிரோயர் கூறினார். “ஒரு பக்கச்சார்பற்ற, சுயாதீனமான மற்றும் விரிவான மறுஆய்வுக்கான கோரிக்கையை நாங்கள் பாராட்டுகிறோம், உறுப்பு நாடுகளுடன் கலந்தாலோசித்து, இப்போதே பணிகள் தொடங்கப்பட வேண்டும் என்று கோருகிறோம்.”

அதே கடிதத்தில், அடுத்த 30 நாட்களில் “கணிசமான முன்னேற்றங்களுக்கு” அவர் உறுதியளிக்காவிட்டால், WHO க்கான யு.எஸ். நிதியை தற்காலிகமாக முடக்குவேன் என்று டிரம்ப் எச்சரித்தார். அமெரிக்காவில் வெடித்ததற்கு ட்ரம்ப் அளித்த பதில் – உலகின் மிகப்பெரியது – உலகிலேயே மிகப்பெரியது என்று விமர்சிக்கப்பட்ட ஒரு நேரத்தில், சீனா வெடித்ததற்கும் பாராட்டுவதற்கும் WHO ஆரம்பத்தில் பதிலளித்ததற்காக அவர் பலமுறை விமர்சித்தார்.

ஜனவரி முதல் ஏப்ரல் வரை உலக சுகாதார அமைப்பின் சுயாதீன மேற்பார்வை மற்றும் ஆலோசனைக் குழுவின் ஆரம்ப மதிப்பாய்வு மூலம் அமெரிக்கா “ஊக்குவிக்கப்பட்டது” என்று ஜிரோயர் தனது அறிக்கையில் மேலும் இராஜதந்திர தொனியில் கூறினார்.

“(கொரோனா வைரஸ்) தோற்றம் குறித்து ஆராய்வதற்கான தீர்மானத்தில் WHO க்கு வழங்கப்பட்ட ஆணையை நாங்கள் இன்னும் பாராட்டுகிறோம், மேலும் இந்த அறிவுக்கான தடுப்பூசிகள் மற்றும் பிற எதிர்விளைவுகளைத் தேடுவதில் உலகம் முழுவதிலுமிருந்து ஆராய்ச்சியாளர்கள் மற்றும் மருத்துவர்கள் அதிகாரம் பெறுவார்கள் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம், ஜிரோயர் எழுதினார்.

அமெரிக்கா எதிர்பார்க்கும் கால அட்டவணையின் சாத்தியமான அறிகுறியாக, இந்த வீழ்ச்சி WHO சட்டமன்றத்தின் ஒரு கூட்டம் தொற்றுநோய்க்கு பதிலளிப்பதில் இருந்து “மறுஆய்வு செயல்முறையின் முடிவுகளையும் கற்றுக்கொண்ட பாடங்களையும்” தீர்க்க வேண்டும் என்று கூறினார்.

Related Articles

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

Back to top button
Close
Close