World

முற்றுகையிலிருந்து வெளிவருவது: ‘வீட்டில் 46 நாட்கள் போதுமானதாக இருந்தது’ – உலக செய்தி

அமெரிக்காவிலிருந்து ஐரோப்பா மற்றும் ஆசியா வரை, உலகெங்கிலும் உள்ள மக்கள் தங்கள் வீடுகளிலிருந்து வெளிவருகிறார்கள், ஏனெனில் வைரஸ் தொடர்பான கட்டுப்பாடுகள் தளரத் தொடங்குகின்றன மற்றும் வசந்த வெப்பநிலை அதிகரிக்கும்.

ஆனால் உலகளாவிய தொற்றுநோய் வேறு இடங்களில் மோசமடைந்துள்ளது. ஞாயிற்றுக்கிழமை, இந்தியாவில் 2,600 க்கும் மேற்பட்ட புதிய வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன, இது ஒரு நாளில் மிகப் பெரிய முன்னேற்றம். இது முந்தைய நாள் பாகிஸ்தான் மற்றும் ரஷ்யாவில் சாதனை அதிகரித்தது. ஆப்கானிஸ்தானில் இருந்து கவலைக்குரிய செய்திகளும் இருந்தன, அங்கு மூன்றில் ஒரு பகுதியினர் சீரற்ற முறையில் சோதனை செய்தனர்.

செவ்வாய்க்கிழமை முடிவடையும் ஐந்து நாள் விடுமுறைக்கு முன்னர் உள்நாட்டு பயணக் கட்டுப்பாடுகள் தளர்த்தப்பட்ட பின்னர், இரண்டு புதிய வழக்குகளை பதிவு செய்துள்ள சீனா, சுற்றுலா இடங்களுக்கு வருபவர்களின் எண்ணிக்கையில் அதிகரிப்பு காணப்படுகிறது, அவற்றில் பல மீண்டும் திறக்கப்பட்டுள்ளன.

விடுமுறையின் முதல் இரண்டு நாட்களில் கிட்டத்தட்ட 1.7 மில்லியன் மக்கள் பெய்ஜிங்கின் பூங்காக்களைப் பார்வையிட்டனர், ஷாங்காயின் முக்கிய காட்சிகள் ஒரு மில்லியனுக்கும் அதிகமான பார்வையாளர்களைப் பெற்றன என்று சீன ஊடக அறிக்கைகள் தெரிவிக்கின்றன. பல தளங்கள் தினசரி பார்வையாளர்களின் எண்ணிக்கையை 30% அல்லது அதற்கும் குறைவான அளவிற்கு மட்டுப்படுத்தியுள்ளன, இது கூட்டத்தை சராசரியை விட குறைவாக வைத்திருக்கிறது.

ஸ்பெயினில் உள்ள தாழ்வாரங்கள் முதல் தெற்கு அமெரிக்காவில் உள்ள குளியலறைகள் வரை உலகம் முழுவதும் முகமூடிகள் பரவலாகப் பயன்படுத்தப்பட்டன. நியூயார்க் நகரத்தின் சென்ட்ரல் பூங்காவில், ஓட்டப்பந்தய வீரர்கள் சனிக்கிழமையன்று பார்க்காமல் அணுகினர், மேலும் ஒரு நிலையான மக்கள் ஸ்ட்ரீம் வெளிப்புற ஜாஸ் தரங்களின் தொகுப்பில் பணிபுரியும் மூவருக்கும் உதவிக்குறிப்புகளை விட்டுச் சென்றனர்.

“இந்த வாரங்களுக்குப் பிறகு பார்வையாளர்களைக் கொண்டிருப்பது மிகவும் நல்லது” என்று ஜெர்மனியைச் சேர்ந்த சாக்ஸபோனிஸ்ட் ஜூலியா பன்ஹோல்சர் கூறினார். “எனது தேதிகள் அனைத்தும் செப்டம்பர் வரை ரத்து செய்யப்பட்டன, இந்த ஆண்டு ஏதேனும் திரும்புமா என்று எனக்குத் தெரியவில்லை. நியூயார்க் ஒரு கடினமான இடம், ஆனால் இது நாம் கடக்க வேண்டிய மற்றொரு கடினமான காலம்.”

நியூ ஜெர்சியின் அண்டை நாடுகள் மீண்டும் மாநில பூங்காக்களைத் திறந்தன, இருப்பினும் பலர் தங்கள் வாகன நிறுத்துமிடங்களில் 50% வரம்பை எட்டிய பின்னர் மக்களை விரட்டியடிக்க வேண்டியிருந்தது. தீவு கடற்கரை மாநில பூங்காவில் மணலில் முதன்முதலில் மார்கி ரோபக் மற்றும் அவரது கணவர் இருந்தனர். “வீட்டில் நாற்பத்தாறு நாட்கள் போதுமானதாக இருந்தது,” என்று அவர் கூறினார்.

ஸ்பெயினில், மார்ச் 14 அன்று முற்றுகை தொடங்கிய பின்னர் முதல்முறையாக பலர் சனிக்கிழமை வெளியேறினர்.

“நான் நன்றாக உணர்கிறேன், ஆனால் சோர்வாக இருக்கிறேன். இது ஒரு மாதமாகிவிட்டது, நான் வடிவத்தில் இல்லை என்பதை நீங்கள் நிச்சயமாக உணருகிறீர்கள், ”என்று பார்சிலோனாவில் உள்ள கிறிஸ்டினா பாலோமேக் கூறினார். “சிலர் என்னைப் போலவே இது மிக விரைவாக இருக்கலாம் என்று நினைக்கிறார்கள், ஆனால் சுகாதார காரணங்களுக்காக உடற்பயிற்சி செய்வதும் முக்கியம்.”

பிரதமர் பருத்தித்துறை சான்செஸ் குடிமக்களை விழிப்புடன் இருக்குமாறு கேட்டுக்கொண்டார். COVID-19 ஸ்பெயினில் 25,100 க்கும் மேற்பட்ட இறப்புகளை ஏற்படுத்தியது.

“எங்களுக்கு ஒரு தடுப்பூசி வரும் வரை, மேலும் வெடிப்புகளைக் காண்போம்” என்று சான்செஸ் கூறினார். “நாம் உறுதிப்படுத்த வேண்டியது என்னவென்றால், இந்த வெடிப்புகள் நமது தேசிய சுகாதார அமைப்பை பாதிக்காது.”

முற்றுகைகள் முடிவுக்கு வர விரும்புவோருக்கும், எச்சரிக்கையுடன் முன்னேற விரும்புவோருக்கும் இடையிலான பிளவு காங்கிரசுக்கு நீண்டுள்ளது.

குடியரசுக் கட்சியின் பெரும்பான்மை செனட் திங்களன்று மீண்டும் திறக்கப்படும், அதே நேரத்தில் ஜனநாயகக் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள சேம்பர் ஆஃப் டெபியூட்டீஸ் மூடப்பட்டுள்ளது. 100 செனட்டர்களை ஒன்றிணைப்பதற்கான செனட் பெரும்பான்மைத் தலைவர் மிட்ச் மெக்கானலின் முடிவு குடியரசுக் கட்சியின் ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்பிற்கு, உடல்நலக் கவலைகள் மற்றும் சோதனையின் பற்றாக்குறை இருந்தபோதிலும் அமெரிக்கா பணிக்குத் திரும்ப வேண்டும் என்று அவர் விரும்பும் படங்களை அளிக்கிறது.

இந்தியாவில், தொற்றுநோய்க்கு எதிரான போரில் முன்னணியில் இருந்த மருத்துவர்கள், செவிலியர்கள் மற்றும் போலீசாருக்கு நன்றி தெரிவிக்க விமானப்படை ஹெலிகாப்டர்கள் ஞாயிற்றுக்கிழமை பல நகரங்களில் உள்ள மருத்துவமனைகளில் மலர் இதழ்களை கைவிட்டன. அமெரிக்க கடற்படை மற்றும் விமானப்படை போராளிகள் சுகாதார ஊழியர்களின் நினைவாக சனிக்கிழமை அட்லாண்டா, பால்டிமோர் மற்றும் வாஷிங்டன், டி.சி.

1.3 பில்லியன் மக்கள் வசிக்கும் நாடு, நாடு தழுவிய முற்றுகையின் 40 வது நாளாக, உயிர்களையும் மில்லியன் கணக்கான வேலைகளையும் சேதப்படுத்தியுள்ளதால், இந்தியாவில் உறுதிப்படுத்தப்பட்ட வழக்குகளின் எண்ணிக்கை 40,000 ஐ நெருங்கியுள்ளது. உத்தியோகபூர்வ இறப்பு எண்ணிக்கை 1,301 ஐ எட்டியது.

ஆப்கானிஸ்தானின் சுகாதார அமைச்சகம் ஞாயிற்றுக்கிழமை, தலைநகர் காபூலில் தோராயமாக பரிசோதிக்கப்பட்ட 500 பேரில் 156 பேர் நேர்மறையானவர்கள் என உறுதிப்படுத்தப்பட்டுள்ளது. அமைச்சின் செய்தித் தொடர்பாளர் வாஹித் மாயர் முடிவுகளை அழைத்து, அரசாங்கம் அதிக சோதனைகளை மேற்கொள்ள முடிந்தால் நிச்சயமாக அதிகமான வழக்குகள் கண்டறியப்படும் என்றார்.

ரஷ்யா சனிக்கிழமையன்று 9,633 புதிய வழக்குகளையும், பாகிஸ்தான் கிட்டத்தட்ட 1,300 வழக்குகளையும் அறிவித்தன. ரஷ்யாவின் புதிய வழக்குகளில் பாதிக்கும் மேற்பட்டவை மாஸ்கோவில் நிகழ்ந்தன, இது நோயாளிகளின் ஓட்டத்தை சமாளிக்க விளையாட்டு வளாகங்கள் மற்றும் ஷாப்பிங் மையங்களில் தற்காலிக மருத்துவமனைகளை நிறுவுவதற்கான சாத்தியத்தை பரிசீலித்து வருகிறது.

இந்த வைரஸ் உலகளவில் 240,000 க்கும் அதிகமான மக்களைக் கொன்றது, இதில் அமெரிக்காவில் 66,000 க்கும் அதிகமானோர் மற்றும் இத்தாலி, பிரிட்டன், பிரான்ஸ் மற்றும் ஸ்பெயினில் 24,000 க்கும் அதிகமானோர் உள்ளனர் என்று ஜான்ஸ் ஹாப்கின்ஸ் பல்கலைக்கழகம் பராமரிக்கிறது. சோதனைகள் வியத்தகு முறையில் விரிவாக்கப்படாவிட்டால் இரண்டாவது அலை நோய்த்தொற்றுகள் ஏற்படக்கூடும் என்று சுகாதார நிபுணர்கள் எச்சரிக்கின்றனர்.

பெரும்பாலான மக்களுக்கு, கொரோனா வைரஸ் லேசான அல்லது மிதமான அறிகுறிகளை ஏற்படுத்துகிறது. சிலருக்கு, குறிப்பாக வயதானவர்களுக்கு மற்றும் உடல்நலப் பிரச்சினைகள் உள்ளவர்களுக்கு, இது நிமோனியா அல்லது மரணம் போன்ற கடுமையான நோய்களை ஏற்படுத்தும்.

கருத்தில் கொள்ள வேண்டிய பொருளாதார காரணிகளும் உள்ளன. நிறுவனங்களின் மூடல் 1930 களில் இருந்து உலகப் பொருளாதாரத்தை அதன் மிகப்பெரிய மந்தநிலைக்குள் தள்ளியது மற்றும் மில்லியன் கணக்கான வேலைகளை அழித்தது.

தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட நிறுவனங்களை மே 12 முதல் மீண்டும் திறக்க அனுமதிப்பதாக சிங்கப்பூர் சனிக்கிழமை அறிவித்தது, இரண்டு மாத பகுதி முற்றுகையை மாற்ற எச்சரிக்கையுடன், இலங்கை அரசாங்கமும் தனியார் துறையும் காலை 11 மணி முதல் பணிகளை மீண்டும் தொடங்க வேண்டும் என்றார். “குடிமக்களின் வாழ்க்கையில் இயல்புநிலைக்கு திரும்புவதை உறுதிசெய்து பொருளாதாரத்தை புதுப்பிக்க” மே.

கடந்த மாதம் ஆயிரக்கணக்கான ஆடைத் தொழிற்சாலைகளைத் திறந்த பங்களாதேஷ், சனிக்கிழமை 552 புதிய வழக்குகளை உறுதிப்படுத்தியது. தெற்காசிய நாட்டின் சுகாதார அமைப்பு பலவீனமாக உள்ளது, ஒரே நேரத்தில் 500 க்கும் மேற்பட்டவர்களுக்கு காற்றோட்டம் மற்றும் தீவிர ஆதரவை வழங்க முடியாது என்று அதிகாரிகள் கூறுகின்றனர்.

___

போர்ட்டர் நியூயார்க்கிலிருந்து தகவல் கொடுத்தார். உலகெங்கிலும் உள்ள ஆந்திர பத்திரிகையாளர்கள் இந்த அறிக்கைக்கு பங்களித்தனர்.

___

AP இன் தொற்றுநோயை http://apnews.com/VirusOutbreak மற்றும் https://apnews.com/UnderstandingtheOutbreak இல் பின்பற்றவும்

Related Articles

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

Back to top button
Close
Close