World

1965 மற்றும் 2020 க்கு இடையில் பாகிஸ்தான் விமான நிறுவனங்களால் 8 ஆபத்தான விமான விபத்துக்கள் திரையிடப்பட்டது – உலக செய்தி

பாகிஸ்தானின் துறைமுக நகரமான கராச்சியில் விமான நிலையத்திற்கு அருகே பரபரப்பான பகுதியில் 99 பேருடன் பாகிஸ்தான் இன்டர்நேஷனல் ஏர்லைன்ஸ் விமானம் வெள்ளிக்கிழமை விபத்துக்குள்ளானது. அதிகாரிகளின் கூற்றுப்படி, விமானத்தில் குறைந்தது மூன்று பேர் தப்பிப்பிழைத்தனர், மேலும் தரையில் எத்தனை பேர் காயமடைந்தனர் என்பது தெரியவில்லை, குறைந்தது ஐந்து வீடுகள் அழிக்கப்பட்டன.

லைவட் சி.நெட்டில் வெளியிடப்பட்ட விமானப் போக்குவரத்துக் கட்டுப்பாட்டுடன் பைலட் சஜ்ஜாத் குலின் இறுதி பரிமாற்றத்தின் ஒளிபரப்பு, அவர் விமானத்தை தரையிறக்க முடியவில்லை என்பதையும், நெரிசலான மாடல் காலனி சுற்றுப்புறத்தை மற்றொரு முயற்சியை மேற்கொள்வதையும் சுட்டிக்காட்டியதாக அசோசியேட்டட் பிரஸ் செய்தி நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது. முயற்சி. .

கடந்த ஆண்டு நவம்பர் 1 ஆம் தேதி விமானம் கடைசியாக அரசாங்க காசோலையைப் பெற்றது என்று வான்வழி ஆவணங்கள் காட்டின. விபத்துக்குள்ளான விமானத்தின் சரியான பராமரிப்பு அனைத்தும் மேற்கொள்ளப்பட்டிருப்பதை உறுதிசெய்து சர்வதேச விமான நிறுவனத்தின் தலைமை பொறியாளர் ஏப்ரல் 28 அன்று தனி சான்றிதழில் கையெழுத்திட்டார். விமானம், சான்றிதழின் படி, “முழுமையாக செல்லக்கூடியது மற்றும் அனைத்து பாதுகாப்பு தரங்களையும் பூர்த்தி செய்கிறது”.

ஏர்பஸ் ஏ 320 விமானம் முன்னர் 2004 முதல் 2014 வரை சீனா ஈஸ்டர்ன் ஏர்லைன்ஸால் பயன்படுத்தப்பட்டது என்பதைக் கண்டறிந்த ஆவணங்கள், பின்னர் அது பிஐஏ கடற்படையில் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது என்று ஆந்திர செய்தி நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

பாகிஸ்தான் இன்டர்நேஷனல் ஏர்லைன்ஸின் முந்தைய அபாயகரமான விபத்துகளைப் பாருங்கள்:

1965 – பிஐஏ பி.கே 705 விமானம்: போயிங் 720 விமானம் கெய்ரோ சர்வதேச விமான நிலையத்தில் தரையிறங்கியபோது மே 20, 1965 அன்று விபத்துக்குள்ளானது. விமானத்தில் இருந்த 121 பயணிகள் மற்றும் பணியாளர்களில் 6 பேர் தவிர அனைவரும் கொல்லப்பட்டனர். கெய்ரோவிற்கு விமானத்தின் தொடக்க விமானம் இதுதான், தரையிறங்குவதற்கான முயற்சிகளில் வீழ்ந்தது. இந்த விபத்து, போயிங் 720 சம்பந்தப்பட்ட நான்காவது மற்றும் மிக மோசமானது, அந்த நேரத்தில் எகிப்தில் நிகழ்ந்த மிகக் கொடியது மற்றும் மூன்றாவது ஆபத்தானது.

1966 – பிஐஏ விமானம் பி.கே 17: பிப்ரவரி 2, 1966 அன்று, டாக்காவிலிருந்து ஃபரித்பூருக்குச் சென்ற விமானத்தில் ஃபரித்பூர் அருகே இரட்டை என்ஜின் சிகோர்ஸ்கி எஸ் -61 ஹெலிகாப்டர் விபத்துக்குள்ளானது. விமானத்தில் இருந்த 20 பயணிகள் மற்றும் மூன்று பணியாளர்கள் கொல்லப்பட்டனர். ஒரு பயணி உயிர் தப்பினார்.

1979 – பிஐஏவிலிருந்து பிஐஏ விமானம் 740: சவூதி அரேபியாவின் ஜெட்டாவுக்குச் செல்லும் வழியில் ஒரு போயிங் 707 மற்றும் நைஜீரியாவின் கனோவிலிருந்து கராச்சிக்கு ஒரு ஹஜ் விமானம் 1979 நவம்பர் 26 அன்று ஜெட்டா சர்வதேச விமான நிலையத்திலிருந்து புறப்பட்ட சிறிது நேரத்திலேயே விபத்துக்குள்ளானது. அனைத்து 156 கப்பலில் இருந்தவர்கள் கொல்லப்பட்டனர்.

1989 – பிஐஏ 404 பிஐஏ விமானம்: ஆகஸ்ட் 25, 1989 அன்று புறப்பட்ட சிறிது நேரத்திலேயே ஒரு ஃபோக்கர் நட்பு எஃப் 27 ராடாரில் இருந்து காணாமல் போனது. ஒரு விமானம் வடக்கு நகரமான கில்கிட்டிலிருந்து புறப்பட்டு இஸ்லாமாபாத்துக்குச் சென்று கொண்டிருந்தது. விமானம் இமயமலையில் விபத்துக்குள்ளானதாக நம்பப்படுகிறது, ஆனால் இடிபாடுகள் ஒருபோதும் கண்டுபிடிக்கப்படவில்லை.

1992 – PIA இலிருந்து PIA விமானம் 268: நேபாளத்தில் தரையில் ஏற்பட்ட பயங்கர விமான விபத்து என அறியப்பட்ட இடத்தில், ஏர்பஸ் ஏ 300 1992 செப்டம்பர் 28 அன்று காத்மாண்டு சர்வதேச விமான நிலையத்திற்கு பறந்து, விமானத்தில் இருந்த 167 பேரும் கொல்லப்பட்டனர்.

2006 – விமானம் PIA 688: முல்தானில் இருந்து லாகூர் மற்றும் இஸ்லாமாபாத் வரையிலான ஒரு ஃபோக்கர் எஃப் 27, ஜூலை 10, 2006 அன்று புறப்பட்ட சிறிது நேரத்திலேயே அதன் இரண்டு என்ஜின்களில் ஒன்று தோல்வியடைந்தபோது ஒரு களத்தில் மோதியது. விமானம் 41 பயணிகளையும் நான்கு இறந்த பணியாளர்களையும் ஏற்றிச் சென்றது.

2016 – பிஐஏ விமானம் பி.கே -661: டிசம்பர் 7 ம் தேதி இஸ்லாமாபாத்தின் சித்ராலில் 48 பயணிகள் மற்றும் குழுவினருடன் ஒரு ஃபோக்கர் எஃப் 27 விழுந்தது. இந்த விபத்து குறித்து எஞ்சியவர்கள் யாரும் தெரிவிக்கப்படவில்லை.

2020 – பிஐஏ விமானம் பி.கே 8303: லாகூரிலிருந்து கராச்சிக்கு ஏறத்தாழ 91 பயணிகள் மற்றும் ஏழு பணியாளர்களைக் கொண்ட ஏர்பஸ் ஏ 320 விமானம் தரையிறங்குவதற்காக கராச்சி விமான நிலையத்தை நெருங்கியபோது 2020 மே 22 அன்று அடர்த்தியான இடத்தில் விபத்துக்குள்ளானது.

Related Articles

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

Back to top button
Close
Close